వర్తమాన సమాజానికి రోల్‌మోడల్‌ ‘వికర్ణ’

విహారి

‘వికర్ణ’ నవల ఒక చారిత్రక అవసరాన్ని తీరుస్తూ వచ్చింది.  ఈ నాటి సామాజిక అస్తవ్యస్థ వ్యవస్థా సందర్భంలో ` మహిళల పట్ల జరుగుతున్న దౌష్ట్యాన్ని, దుర్మార్గపు దాడిని ఎదుర్కొని, తప్పుని తప్పుగా నిరసించి, తిరస్కరించి, సరిదిద్దే ` సద్భావననీ, సదాచరణనీ నేటి యువతరంలో ప్రోది చేయటానికి తన రచన చోదకశక్తి కావాలని ఈ మహాత్తరమైన నవలని రాశారు డాక్టర్‌ చింతకింది శ్రీనివాసరావు. ఆయనలోని ‘జీవునివేదన’ పాఠకులలోనికి ప్రవహించి, ఆయన  శుభ్రకాంక్ష సఫలమయ్యే సూచనలు ఇప్పటికే సాహితీలోకానికి అందేయి. ఇదొక వాంఛిత విజయం! 
మహాభారతంలో వికర్ణుడు చాలా చిన్నవాడు. కర్ణుని మాటల్లో ‘చిరుతవాడు’. అలాంటి వాడు పాంచాలీ పరాభవఘట్టంలో చిత్తశుద్ధితో, లక్ష్యనిర్దేశంతో, యౌవనోత్తేజంతో ధర్మాధర్మ విచక్షణని గణగణమనిపించాడు. అది కూడా కురువృద్ధుల్‌, గురువృద్ధ బాంధవులనేకుల్‌ చూచుచుండగ.. సభలో చర్చకు పెట్టాడు. తాను కేవలం ధర్మ పక్షపాతినని ఒంటరిగా ` ఎక్కటిపోరుకు సిద్ధపడతాడు. వికర్ణుడు ` అలా ఒక మహిళ (ద్రౌపది) పట్ల జరుగుతున్న దారుణాన్ని ఖండిరచే తీరుకి ఎందరో లోలోపల హర్షించారు. అయితే, స్వామి భక్తి పరాయణుడుగా కర్ణుడు ` ఆ ధర్మ పన్నాల్ని ‘వృద్ధజనములున్న చోట తరుసంటి పలుకులు’ అని ఈ సడిస్తాడు!  అయినా వికర్ణుడు కుండబద్దలు కొట్టిమరీ వస్త్రాపహరణాన్ని దుయ్యబట్టాడు.
ఇదిగో, ఈ ఘట్టం శ్రీనివాసరావు మనసుకు పట్టింది. సామాజికబాధ్యతా, సాహిత్యారాధనా, మానవతాకర్తవ్యం` ముందుకు నడిపాయి. ఆ సభాపర్వసన్నివేశంలో యువ వికర్ణుని చిత్తదారుఢ్యం, వర్తన నైర్మల్యం, ధర్మ నిబద్ధతా ` ఈయన మనసుని మెలిపెట్టాయి. బుద్ధిని రాపాడాయి. ‘నాటి వికర్ణని వలె నేటి వారునూ’  ధర్మాచరణ పట్ల జాగరూకతనీ శ్రద్ధాభక్తుల్ని పెంపొందించుకోవాలని ప్రబోధాన్ని యివ్వాలనుకున్నారు. ఇచ్చారు!
cover page and back page quark4.qxd
సహజంగానే ‘వికర్ణ’ నవల ఇతివృత్తం` ఆ పాత్ర చుట్టూ తిరుగుతుంది. ఆయన జన్మవృత్తాంతం మొదలు ‘మహాభినిష్క్రమణం’ వరకూ ` వివిధ సమయ పరిచ్ఛేదాల్లో వికర్ణుని వృత్తి ప్రవృత్తుల వింగడిరపుని అద్భుతంగా ఆవిష్కరించారు రచయిత. కథాగమన చోదకంగానూ, ప్రసక్తానుప్రసక్తంగానూ, పాత్రచిత్రణ ప్రేరకంగానూ ` మహాభారత ఘట్టాలు చాలా వస్తాయి. ధీరగంభీరమైన వికర్ణపాత్రని పరిపుష్టం చేయటానికి ఎడనెడ కల్పనల్నిజోడించారు  శ్రీనివాసరావు. ఒక్క ముఖ్యవిషయం.. ఈ కల్పనల్లో రచయిత ` కావ్య సంభావ్యతనీ, సమయజ్ఞతనీ, ఉచితజ్ఞతనీ, మీదు మిక్కిలి విజ్ఞతనీ పాటించారు.  గాంధారీ పుత్ర సంతతి ` నూర్గురిలో తానూ ఒక్కడే అయినా, వికర్ణుడు తన భిన్నత్వాన్ని పిండదశలోనే ఎలా వ్యక్తం చేశాడో చూపారు రచయిత. అలాగే కుమారాస్త్రవిద్యా ప్రదర్శనం నుంచీ ప్రతిఘట్టంలోనూ వికర్ణపాత్ర విలక్షణతనీ, ధర్మజ్ఞతనీ, వ్యక్తిత్వశోభనీ ` తన ఊహపోహలతో వేదికలకెక్కించి మూర్తిమంతం చేశారు శ్రీనివాసరావు.
ఆయన ఎంతో చదివి కొంచెం రాశారనే  వాస్తవం సాహిత్య సంప్రదాయాల ఎరుకగల వారికి తెలుస్తుంది.  వికర్ణ నవలా రచన ఒక కఠోర పరిశ్రమ. పరిశోధన! ఆ శ్రమని తాను ఆనందంగా స్వీకరించి, ఫలితాంశాన్ని చదువరులకు అందించారు శ్రీనివాసరావు. అందుకు ఆయన అన్ని కైమోడ్పులకూ అర్హులు!
ఇక, నవలాకథనం నిరాడంబరంగా సెలయేటిజాలులా సాగిపోయింది. ఆ కథనంలో రెండు అసాధారణ గుణవిశేషాల్ని మీతో ప్రస్తావించాలి. ఒకటి కథా నేపథ్యంలో సందర్భాన్నీ, సంఘటననీ మిళితం చేస్తూ ప్రస్తుత సన్నివేశాన్ని చదువరి కళ్లముందు నిలిపే దృశ్య చిత్రీకరణ. ఇది డాక్యుమెంటరీ టెక్నిక్‌లోని  ‘క్వాలిటీ’లో ‘సూపర్‌ క్వాలిటీ’! దీన్ని శ్రీనివాసరావు ఎంతో నైపుణ్యంతో మెళకువతో నిర్వహించి, తనదైన నవలా సంవిధాన ముద్రని సాధించుకున్నారు. రెండవ అంశం ` శైలి. ‘శ్రీనివాసరావు శైలీ మాధుర్యం ఆయన అక్షర రమ్యతలో వుంది. అభివ్యక్తి సాంద్రతలో వున్నది. పదునుదేరిన వాక్య నిర్మాణంలో వున్నది. ఎలా అంటే? మూడు నాలుగు పదాలను కూర్చుకున్న చిన్న వాక్యం మన అంతఃకరణని పట్టిలాగుతుంది. బాలవికర్ణుడు తల్లిముందు అన్న అన్యాయం గురించి చెప్పిన ఘట్టం చదవండి.
‘‘గాంధారీ దేవికి  ఏమీ పాలు పోదు. జ్యేష్టకుమారుని చేష్టలను సమర్థించలేదు. అలాగని వికర్ణుని ముందు సుయోధనుని తక్కువ చేసి మాట్లాడలేదు..’’
అలాగే, ‘తప్పిన శిక్ష’ అధ్యాయంలో కర్ణసుయోధనుల చర్చని  చదవండి. ఉదాహరించవలసిన నవలాశిల్పవిశేషాలు చాలా ఉన్నాయి. గమనిస్తూ, గమనం (పఠనం) సాగించండి. ‘వికర్ణ’ నవల ఒక సత్‌హృదయ రచయిత ఆర్తి. ఈ జాతి మహిళల గౌరవ పరిరక్షణకు చేకొనవలసిన ఒక సదాశయదీప్తి!  ప్రతి మనిషీ రోల్ మోడల్   చేసుకు తీరవలసిన ఒక తేజఃస్ఫూర్తి. జాతినాడిలో ప్రవహింపవలసిన  సామాజికవసర విద్యుచ్ఛక్తి!
 అంతేకాదు. ‘వికర్ణ’ నవల ఒక పురాణ పాత్రకి దుష్టమైన, భ్రష్టమైన పునర్మూల్యాంకనం’ కాదు. అది వర్తమాన సమాజానికి ఆనాటి ఒక ధర్మపరుని ‘రోల్‌మోడల్‌’గా పునర్‌నిర్వచించిన సాహితీ వైజయంతిక ! ఇదీ ఈ నవలా రచన అంతస్సారం ! 

*

 

మీ మాటలు

  1. alluri gouri lakshmi says:

    చాలా చక్కని సహృదయపూర్వక విశ్లేషణ చేసారు విహారి గారు ! అభినందనలు !

మీ మాటలు

*