కథలు కావవి వ్యాసాలు –ల.లి.త.

2.మీకు నచ్చిన లేదా నచ్చని కథల గురించి కొంచెం వివరంగా
లక్షరూపాయల కథ – దగ్గుమాటి పద్మాకర్.  కులం ఇప్పుడు ముసుగులూ మొహమాటాలూ తొలగించుకుని గర్వంగా తనని తాను ప్రదర్శించుకుంటున్నది. కులగర్వాలు ఎక్కడ లేని దర్జాలూ ఒలకబోస్తున్న ఈ రోజుల్లో పాపం ఒక బక్క చిక్కిన అభ్యుదయ రచయిత ధనబలం ఉన్న రెడ్డిగారి కళ్ళలో పడ్డాడు. ఆయనకి  ఈ రచయిత చక్కగా పేరుచివర రెడ్డి అని ప్రదర్శించుకుంటే మనకులంలోనూ ఒక మంచి రచయిత ఉన్నాడని చెప్పుకోవచ్చుగా అని సరదా పుట్టింది. అలా కులంతోక తగిలించుకుంటే లక్షరూపాయలు ఇస్తానంటాడు.  రెడ్డిగారి కుల ధన బలప్రదర్శన ముందు రచయిత అభ్యుదయం రెపరెపలాడి ఆరిపోయింది.
కథ రాయటంలో పద్మాకర్ sharpness గురించి కొత్తగా చెప్పేదేముంది?  ఈ కథని మరో యాభై ఏళ్ల తరువాత మన తరువాతివాళ్ళు assess చేశారనుకోండి.  కులంకొండ ముందు అభ్యుదయం తలవంచుకున్న ఇప్పటి పరిస్థితులు అతిశయోక్తులూ అభూతకల్పనలూ లేకుండా సరిగ్గా అర్థం అవుతాయి. మన కాలాన్ని సరిగ్గా ప్రతిబింబించిన కథ. నిలిచేకథ అని నా ఉద్దేశ్యం.
 సవారీ జడుపు –  చింతకింది శ్రీనివాసరావు.  రాజెక్కిన పల్లకి కాదు అది మోసిన బోయీలెవరో చూడమని శ్రీశ్రీ అంటే, మోసిన బోయీలు సరే, పెట్టెసవారీలో వెన్నువంగి నరాలు కుంగిన రాచపడుచును చూడమంటున్నారు శ్రీనివాసరావు. ఆమె పెట్టె పల్లకీలోకి ఎక్కిందంటే ‘ఎనిమిది గజాల చీరని అగ్గిపెట్టెలో దోపినట్టే’ నట.అన్ని అవయవాలూ బంధించుకుని గంటలతరబడి గాలాడని పల్లకిలో ప్రయాణించే ఒక రాజులమ్మాయి కష్టమిది. విషయం కొత్తది.  ఆ కుటుంబాల్లోని ఆడవాళ్ళకు  తప్ప ఇంకెవరికీ తెలియని కష్టం. శ్రీనివాసరావు వ్యంగ్యం, కథ చెప్పే నేర్పు, రెండూ కలిసి, కథ ఆగకుండా చదివిస్తుంది.
 2016 లో నాకు నచ్చని కథ..
 
బేతాళుడితో శైలజ – పి.వి. సునీల్ కుమార్.
సునీల్ కుమార్ కథలంటే వెంటనే చదవాలని అనిపిస్తుంది. కథ చెప్పటంలో కొత్తదనం, తెలివీ, వ్యంగ్యం, పరిశీలనా ఉండి రెండు మూడు మంచికథలు ఇప్పటికే బాగ్ లో వేసేసుకున్న రచయిత.  ‘బేతాళుడితో శైలజ’ కథ ఎంతో ఆసక్తికరంగా మొదలౌతుంది. శైలజ గోదావరి జిల్లాలోని తన పల్లెటూరు వెళ్తుంది. అక్కడ ఆడవాళ్ళ ప్రైవేట్ జీవితాలమీద మిగతా ఆడవాళ్ళు చేసే కామెంట్స్ ని భరించలేక తన బిజినెస్ మేనేజ్మెంట్  చదువు నేర్పిన తెలివితో ప్రశ్నలు అడిగినవాళ్ళకే తిరిగి దెబ్బకొట్టేలా మాట్లాడుతుంది. అక్కడితో కథ ఆగినా బాగుండును.  వ్యవస్థ మీద పెద్దపెద్ద ప్రశ్నలు వెయ్యకుండా వీళ్ళంతా ఇలా ఏమిటని శైలజ విసుగు. రచయితకీ విసుగే. ఊర్లలో ఉండేవాళ్ళ తెలివినీ హ్యూమర్ నీ మాట చాతుర్యాన్నీ గుర్తించకుండా సిటీల్లో ఉండి ఆలోచించి  తీర్పు చెప్పటం వల్ల ఈ కథ తేలిపోయింది.  నామిని పల్లెటూరి గాసిప్స్, చతుర్లమీద రాసిన చక్కని కథ ‘కుచ్చుంటే కత లేస్తే కత’ గుర్తొచ్చింది. ఇప్పటికీ కొన్ని పల్లెటూళ్ళలో ఆ చతుర్లు మిగిలి ఉన్నాయి. వాళ్ళూ రాజకీయాలు బాగానే మాట్లాడగలరు. సునీల్ కుమార్ నుంచి ఈ కథ రావటం నిరాశ కలిగించింది.
 3.      మీ దృష్టికి వచ్చిన కొత్త కథకులు-
.  Topical issues మీద కథల పేరుతో మామూలు వ్యాసాల్లాంటివి వచ్చేస్తున్నాయి. విషయాలమీద సరైన అవగాహన లేకుండా,  ‘ఏదో చెప్పేయాలి, మరేదో అన్యాయాన్ని ఖండించాలి’ అన్న గొడవే తప్ప, చదివేవాళ్ళ తెలివిని తక్కువ అంచనా వేస్తున్నామన్న స్పృహ లోపిస్తోంది. వీటిమధ్యలో ఎస్. జి. జిజ్ఞాస  రాసిన ‘కలకంఠి కంట కన్నీరేదీ’, ‘దుర్ముఖం’  (రెండూ ఆంధ్రజ్యోతిలోనే) కథలు భిన్నంగా ఉన్నాయి. రెండూ topical issues మీదే.  కథనవిధానం పాతదైనా (కలకంఠి.. లో యముడూ ఆధునిక సావిత్రీ సంవాదం,  ‘దుర్ముఖం’ లో జంతువుల మీటింగ్ లో చర్చలు) sharpness ఉన్న కథలు.
4.  తెలుగు కథా సాహిత్యం లో 2016 లో వచ్చిన కథలు ఎలాంటి మార్పులని సూచిస్తున్నాయి? వ్యక్తిగతంగా, సాంఘికంగా, అంతర్జాతీయంగా వస్తున్న మార్పులని తెలుగు కథలు ఏమైనా స్పృశించ  గలిగాయా?
వ్యక్తిగత, సాంఘిక, అంతర్జాతీయ మార్పులను స్పృశించే ప్రయత్నం తెలుగుకథ చేస్తూనే ఉంది. ఇంటర్నెట్ విప్లవం వల్ల ఎవరికి  తెలిసిన సమాచారం వాళ్ళు చెప్పటానికి ప్రయత్నం చేస్తున్నారు. అలాంటివన్నీ కథలేనా అంటే చెప్పలేం. చాలామందికి  కథ రాసి దాన్ని తిరిగి చూసుకునే టైం కూడా ఉన్నట్టు కనిపించటం లేదు. మొత్తంగా తెలుగు కథ పల్చబడుతున్నట్టు కనిపిస్తోంది. వ్యక్తిగతంగా వస్తున్న మార్పులని చెప్పటానికి ఎక్కువ ప్రయత్నం జరుగుతోంది. వాదాలు నెత్తినవేసుకున్న కథలు మిల్లు చీరల్లా వేగంగా తయారైపోతున్నాయి. కాస్త సమయం పెట్టి చక్కటి కథలను నేయగలిగేవారు కథారంగంలో తగ్గిపోతున్నట్టుగా ఉంది.
5.      మంచి కథలు మీరు ఎక్కువగా ఎక్కడ చదువుతున్నారు?
 ఆంధ్రజ్యోతి.

6.      కథావిమర్శ-2016 మీకు తృప్తినిచ్చిందా?

 కధావిమర్శ ఇప్పుడు తెలుగులో నిల్.

7.       కథాసంకలనాలు తెలుగు కథా ప్రయాణానికి ఏవిధంగా దోహద పడుతున్నాయి?

కథాసంకలనాలు చాలా అవసరం. కథాసాహితి ప్రచురణ పాతికేళ్ళ తెలుగుకథ చాలా మంచి సంకలనం. అది చదువుతుంటే సమాజంలో వస్తున్న మార్పులేమిటో, వాటిని అనుసరిస్తూ తెలుగుకథ  తొంభైల నుంచీ ఇప్పటివరకూ ఎలాంటి పోకడలు పోతోందో స్పష్టంగా అర్థం అవుతుంది. ఇలా సంకలనాలు రావటం చాలా మంచిది. రచయితల కృషిని అంచనా వేసేందుకూ రకరకాల పత్రికల్లో వచ్చే మనం మిస్ అయిన కథలు చదివేందుకూ కథా సంకలనాలు మంచి అవకాశం.
–ల.లి.త.

మీ మాటలు

*