పేదవాళ్ళ పిల్లలు!

225px-robert_w-_service

ఈ దేశంలో పేదవాడికి పిల్లలు మాత్రమే పుడతారు , రిచీ రిచ్లకి మాత్రం వారసులు పుడతారు  అంటుంది ఇండియన్ స్టాండర్డ్స్ ప్రకారం సీ గ్రేడ్ మూవీగా రేట్  చేయబడిన ఈ మధ్య కాలపు బాలివుడ్  సినిమాలో ఒక క్యారెక్టర్ . నిజానికి అంత ప్రాక్టికల్ డైలాగ్ ఉన్న ఆ సినిమాకి చప్పట్లతో కూడిన గుర్తింపు రావాలి కాని మన దేశపు వాసనలలో అంత తెలివి ఊహించడం కష్టం. సరిగ్గా మనం అంతా ఈ సినిమా ప్రోమోలు కూడా చూడటానికి ఇష్టపడని సమయంలోనే బిగ్ బీ అద్బుతంగా తనదయిన వారసత్వపు షాయరీలకి భిన్నంగా బోలెడంత ఆత్మీయత కుప్పించిన ఉత్తరం సోషల్ మీడియాలో ఉదృతంగా ప్రచారం పొందుతుంది .

మోడరన్ థింకింగ్ అంటే పట్టుచీరలు గోరింటాకులు బదులు డిజైనర్  వేర్ డ్రెస్లు ,మెహందీలు వాడి పెళ్లిళ్ళు సంభరాలు చేసుకోవడం అనుకొనే ఆడపిల్లలకి , అభ్యుదయ వాదం అంటే మంగళ సూత్రాల నుండి పూసల గొలుసులకి ఎదగడం అనుకొనే స్త్రీ మూర్తులకి , వీళ్ళ ఇద్దరి నడుమ ఇంకో రకం ఉంది ,వాళ్ళేలా అంటే  “జియో రిలయన్స్ వాళ్ళ కష్ట ఫలం నీకంతగా నచ్చకపోతే  వాడుకోకు అంతే తప్ప అన్నిటిని విమర్శిస్తే  అసలు సమాజంలో ఉండటానికి నీకే అర్హత లేదనే ” అన్ అఫీషియల్ ఖాప్ చట్టాలు నిర్ణయించే మూకలుగా తయారయి ఆలోచన అంటూ ఉన్నవాడి బుర్ర చచ్చేదాకా చితకకోడతాం అంటూ భర్తలు ఎన్ని వేషాలు  వేసినా వాడు రాసిచ్చే భవంతుల కోసమో, అందించే వడ్డాణాల కోసమో భరించేస్తూ పైగా ఇదంతా పిల్లల  కోసం అన్న సెంటిమెంట్ అడ్డం పెట్టుకొనే న్యూ ఏజ్  మితవాద మతస్తు స్త్రీలు , వీళ్ళకి బుర్రలో కాస్త గుజ్జు ఉన్నవారెవరు ఈ జీవితాన రిలయెన్స్ లాంటి కొన్ని సంస్థల దగ్గర మాత్రమే అంతగా డబ్బు ఎందుకు కూడబడింది అన్న ప్రశ్నకి ,ఆ రాత్రికి రాత్రి పెరిగిన పెట్రోలు ధరలు కామన్ మ్యాన్ నడ్డి డైరెక్ట్గా విరచడం కాకుండా పెరిగిన ద్రవ్యోల్బణం తద్వారా పెరిగే ట్రాన్స్పోర్ట్  రేట్స్ , తడిచి మోపెడయ్యే సరుకుల ధరలు , పెరిగిపోయే ప్రతి ధర వెనక మర్మం వగైరా  ప్రశ్నలకి సమాధానాలు అడిగి తెలుసుకోలేరు, కనీసం తెలిసినా వాళ్లకి వివరించలేరు  .సో పైన రెండు రకాల ఆడవాళ్ళతో పాటు ఈ స్త్రీలు మాత్రమే కాకుండా వీళ్ళందరి వెనక పనిచేసే మనువాద మగ బుర్రలు అందరూ కలిసి అమితాబ్ బచ్చన్ ఇద్దరి  మనవరాళ్ళ పేరిట  రాసిన ఉత్తరానికి ఉబ్బి తబ్బిబ్బయి ఇదీ మన దేశ సంస్కృతీ ,సాంప్రదాయం అని జబ్బలు చరుచుకొని  ఉంటారు .

నిజానికి 21 వ శతాబ్దంలో సైతం వంశాలు, రక్తాలు అని తన  మొదటి లైన్లోనే నంద వంశం , బచ్చన్ వంశం గురించి అతి గొప్పగా రాసుకున్న ఒక వ్యక్తి ఈ దేశానికి ,  ఈ దేశపు సాధారణ ఆలోచనకి  బ్రాండ్  అంబాసిడర్ అంటే దేశం మొత్తం సిగ్గుపడాల్సిన సమయం కదా ఇది . అందునా మళ్ళీ ఈ వంశాలు పితృస్వామ్య వ్యవస్థ మళ్ళీ మళ్ళీ పునాదులతో సహా గట్టి పరుస్తూ తండ్రి తరపునవి మాత్రమే అయి ఉండాలి .ఆ వంశాలలో నుండి వచ్చారు కాబట్టి ఆ పిల్లలలిద్దరు జీవిత కాలం పాటు స్వీయ  నిర్ణయాలు తీసుకొండమ్మా అంటూనే మరోపక్క  పాపం పడక్కుర్చీ తాతగారు ముందు కళ్ళెం గా వేసిన (రాసిన ) వంశ గౌరవం ,లెగసీ అన్న మాటలు నిద్రలో సైతం మర్చిపోకుండా తమ లేత  భుజాల మీద జీవితాంతం మోస్తూనే ఉండాలి . పైగా ఇదంతా ఆడపిల్లలు కాబట్టి పెళ్ళయ్యే  వరకే , మళ్ళీ ఆ తరువాత ఇంకెవడో వంశం చరిత్రలు తవ్వి చదువుకొని అవెంత గొప్పవో , వాటి రక్తంతో కలిపి తామెంత  గొప్ప  వారసులని ఈ దేశానికి కొత్త వారసులుగా అందించగలరో ఇవ్వగలరో అన్న భావన  మొయ్యడంతో పాటు ఆ బ్రతుకే బ్రతకాలి  కూడా . రేపొద్దున వాళ్ళలో ఏ ఒకరికయినా ఏ కార్ డ్రైవర్ మీదో , పేవ్మెంట్ మీద బూరలమ్ముకొనే వ్యక్తితోనే వివాహం అన్న ఊహే రానివ్వని అద్బుతమయిన ప్రయోగం . మీ నిర్ణయాలు  మీరే తీసుకోవాలి అంటూనే ముందరికాళ్ళకి బంధం  వేయడం అన్న సామెతని హిందీ లో బిగ్ బీ గారు బాగా వంట పట్టించుకున్నారులా ఉంది . ఇక్కడ ఇంకో విషయం  హరివంశ్ రాయ్  బచ్చన్  పేరు  రెఫెరెన్స్ తో లిఖించినా ఆ ఉత్తరం వెనక బచ్చన్ లెగసీకి  కారణం ,ఇండస్ట్రీ కథలు కాకరకాయలు క్రియేట్  చేయడానికి, అవి అమ్ముకోవడానికి ఒక యాంగ్రీ యంగ్ మాన్ అవసరంతో పాటు మొత్తం మార్కెట్కి సబ్బులు బ్లేజర్స్ అమ్ముకోవడానికి రాజేష్ ఖన్నా తర్వాత ఒక లెజెండ్ని  సృష్టించాల్సిన  అవసరం ఉన్న కాలం ఒక్కటే కాదు , తన మీద తన వాచ్యం మీద, నటన వెనక  అమిత్ శ్రమ కూడా కాదనలేం . ఆ మాటకొస్తే  నటన విషయంలో అమితాబ్ బచ్చన్కి ఎదురులేదని  షారుక్ కాలపు మాబోటి మూవీ బఫ్స్ సైతం ముక్తకంఠంతో చెప్పగలం. అయినా నిజానికి అమితాబ్కి స్టార్ డం  రావడం వలన హరివంశ్ రాయ్ బచ్చన్ గొప్ప కవిగా మారిపోయారు అన్నవిషయం ,తన సమకాలికులలో తన కంటే అద్బుతంగా రాసిన పేరు రాక, జనం చదవక ఆ బెంగలోనే మరణించిన నిప్పులాంటి  కవి హృదయాలు ఎన్నో ఆ సమయంలో అని ఇక్కడ మనం  మర్చిపోకూడదు .

అసలయినా విషయం ఇదంతా కాదు . అసలు అంతలేసి  లెగసీలు లెజెండ్రీ  వంశాలు మెయిన్ టెయిన్  చేసే ఇంత గొప్ప రక్తాలు  మరి  తమ పిల్లలతో పాటు సమానంగా  మన ఊర్లలో  ఒక దళితవాడ  బిడ్డని  తీసుకెళ్ళి  పెంచి , పోషించి ఆ ఇంటి పేర్లతో సహా సమాజపు గౌరవాన్ని  రాసివొచ్చుగా ? వాళ్ళు చేస్తున్న  చారిటీలు వాళ్ళు సమాజం నుండి సంపాదించిన రూపాయిలో ౦.౦౦౦౦౦1 శాతం  తిరిగి పబ్లిసిటి స్టంట్స్ గా  అక్కడ ఇక్కడ బీద విదార్దులకి పెన్నులు కొని పెట్టి పండగ రోజు  అన్నదానం కింద బువ్వ పెట్టి నటించే నటనల  గురించి  ఇక్కడ  మనం  చర్చించడం  లేదు . అది పూర్తిగా ఇంకో సబ్జెక్ట్ . ఈ విషయం గురించి ఒక బచ్చన్లు ,  అంబానీలు , పాటిళ్ళు , ఇంకా ఇలాంటి ఎందరో సహా గాంధీలు గరికపాటిలు అని గర్వంగా చెప్పుకొనే అందరు లెగసీలనీ అడిగే ఏకైక ప్రశ్న ఏమిటంటే , ఒక్క బిడ్డని  ఒక్కరంటే  ఒక్క దళిత  బిడ్డని లేదా ఒక మైనారిటీ బిడ్డని ( వైస్ వర్సా )  మీ పిల్లలతో సహా  మీ ఇంటి పేరు ఇచ్చి పెంచుకోగలిగే  మానవత్వం  ఉన్నదా మీకు? అనువంశికంగా వచ్చే తెలివితేటలు పక్కన పెడితే వీళ్ళందరి బిడ్డలకి కలిపించే సదుపాయాలు అభిమానాలు ఒక అతి మామూలు  పేవ్మెంట్  పై బిడ్డకి  కలిపిస్తే , ఆ బిడ్డడు ఇంకో రోజున మరో అంభానీ మరో బచ్చన్  లేదా గాంధీ  కాలేడా ?  ఎందుకంటే  అనువంశికంగా వచ్చినా తలలు తీసే లక్షణాలు  సామ్రాజ్యాలని ఏలే శక్తి తర్వాత చాలా మంది వారసులలో హుళక్కి అవ్వడం మనం చూస్తూనే ఉన్నాం కదా .ఆ లెక్కన కొందరియినా ప్రస్తుత సమాజపు లెక్కల ప్రకారం సామాజిక గౌరవం పొందే స్థితికి చేరలేరా అని .

ఇది మాత్రమే  కాదు ఈ మొత్తం విషయంలో ఇంకో అతి పెద్ద విషాదం ఏమిటి అంటే , అన్ని రకాల ఉద్యమాలలో  ఉన్నవారు సైతం ఎక్కువ శాతం తమ సొంత  రక్తమే  కావాలనుకోవడం భయంకరమయిన నిజం కదా ( కులాలు  మతాలూ ఎలాగు మన దేశంలో ఉద్యమాలని  నిను వీడని నీడలే అన్న విషయం  మనం ఎవరం మర్చిపోలేని  సత్యం ) అన్నిటి కంటే  దళిత కుటుంబాలలో మొదటి తరంలో లేదా రెండో తరంలో ఉద్యోగస్తులయిన వాళ్ళు , ఇప్పటికే కాస్తో  కూస్తో  స్తిరపడిన వాళ్ళు ఒక బిడ్డ తర్వాత అయినా మరో బిడ్డ విషయం ఆలోచించేప్పుడు తమ కులంలో తమ సెక్ట్ లోనో, తమ  సబ్ సెక్ట్ లో పిల్లలనయినా  అడాప్ట్ చేసుకోవడం ఎంత అవసరమో ఎందుకు గుర్తించడం లేదు ? ఎవరో ఎదో చేయడం లేదు అనో  లేక గేటెడ్  కమ్యునిటీస్ లో సెటిల్  అయ్యి  గ్రామాల్లో దళిత బిడ్డలు  మైనార్టీ  కష్టాలు  అంటూ హృదయపూర్వకంగానే అయినా బాధపడే కొందరయినా ఇలాంటి అడాప్షన్లకి  ముందుకు  రావడం  ఇప్పుడు తక్షణావసరం కదా? జరిగే నష్టాలని ఏకపక్షంగా ఆపే  శక్తిలేని  ఉద్యమకారులు మనసున్నవారు సమాజానికి మెరుగయిన  హ్యుమానిటీ అందించడానికి ఇలాంటివి ఒక ఆప్షన్గా ఆలోచించొచ్చు .

robertwservice201755

అదే సమయంలో ,తొందరలో జనాభా విస్పోటనానికి చైనా కష్టాలు మించిపోయే దేశంగా  మారిపోతున్న మనదేశానికి , (చైనా వస్తువులు  మనం చీప్ గా కొనుక్కుంటున్నప్పుడే  మనకి అర్ధం కావాలి కదా , అంత తక్కువ డబ్బు విలువ  చేసే  వస్తువులు తయారు చేసే   కార్మికులకి ఇంకెంత తక్కువ జీతాలు ఉంటాయో బ్రతుకులు ఎంతెంత  భారంగా ఉంటాయో)  మత యుద్ధాల కోసం మాట యుద్ధాలు చెలరేగే  కాలాలలో చావడానికి కనిష్టస్థాయి బంట్లుగా పెరిగే సంతానాల కోసం రెచ్చగొట్టే భగవత్లు ముల్లాలు కాకుండా ఒక ఇంటికి ఒక బిడ్డ మాత్రమే , మరో బిడ్డ కావాలంటే అడాప్టెడ్ మాత్రమే అన్న సామాజికాంశం ముందుకు వెళ్ళాల్సిన అవసరం ఉంది . ఇందులో మళ్ళీ పిల్లలు కలగక  లేదా పిల్లలని కనడం ఇష్టం లేక అడాప్ట్ చేసుకోవడం అనే ఆప్షన్కి వెళ్ళే  జంటలు , అడాప్షన్ అని చెప్పి ఇంట్లో పనిపిల్లలుగా వాడుకోవడం ,ఇవన్నీ కాదంటే అడాప్షన్  పేరు మీద హ్యూమన్ ట్రాఫికింగ్ పెంచే అసహ్యాల వలన ఇప్పటికే బలవుతున్న తండాల  పసిబిడ్డలు లేదా  అనాధశ్రమాల బిడ్డల రైట్స్ గురించి జాగ్రత్త  తీసుకోవాల్సిన అవసరం చాలా ఉంది .

ఇలా ,ఒక మంచి ఆలోచనకి విత్తనం అయినందుకు  అమితాబ్ గారి ఉత్తరానికో థాంక్స్ చెప్పుకుంటూనే , మరి మీ ఇష్టం వచ్చిన  దుస్తులు  వేసుకోండి , మీ  చాయిస్లు మీరు  తీసుకోండి  అని వాళ్ళ ఆరాధ్య దైవం  చెప్పిన మాటలకి మరి మన దేశపు నయా  సతీ సావిత్రులు వారిని తమ బానిస రోబోలుగా మార్చుకున్న సంస్కృతీవాదులు అదే సినిమా  ఫీల్డ్  లో రాఖీ  సావంత్, సన్నీ లియోనీ మొదలైన  వారి విషయంలో అభిప్రాయాలు మార్చుకుంటారా అన్నదే ఇపుడు మిలియన్ డాలర్ ప్రశ్న!

చివరగా ,చట్ట పరమయిన  అంశాలే కాకుండా సామజికాంశాలు మానసిక వైరుధ్యాలు కలగలిపిన దత్తతలు అంత సులువేం కాదు కాని , చాల మంది మనసున్న వారు రాసిన హృద్యమయిన ఇలాంటి కవితలు ముఖ్యంగా “ A promise made is a debt unpaid “ అని తేల్చేసిన రాబర్ట్  విలియం  రాసినAdoption మాత్రం కుప్పపోసిన మానవత్వాలుగా మనం బ్రతకొచ్చు అనే ఒక నిదర్శనం .

ఈ కవితకి మనకోసం తెలుగులో నాదయిన అనుసృజన

 

Adoption –  Robert William Service

~

తక్కువ స్నేహాలున్న

ఒంటరి మహిళగా

తల్లిదండ్రులెవరో తెలియని

రెండు చిన్న ప్రాణాలని

రాత్రిపూట అవాంఛిత కౌగిలింతలేవో

కాన్వెంట్ తలుపుల దగ్గర వదిలినట్లు

యాచిస్తున్న ఆ చిన్ని చేతుల దురవస్థని

నా సొంతం  చేసుకున్నాను.

 

ఈ పని వారికి నా పేరు ఇచ్చింది

వారే పాడు మురికివాడల నుండి వచ్చారో

ఇహేప్పటికి వారికి తెలియదు

నా సొంతవారిలానే చూడడం

వాంఛ శ్రమల ఇద్దరు అనాధలని

నా ప్రేమ , రక్షణ కాపాడింది

ఇప్పుడిక నా కొడుకు జాన్

తెల్లగా నిండయిన పొడవుతో ,

జోన్ కృష్ణవర్ణంలో మెరుస్తూ .

 

అబ్బాయి బార్ కౌన్సిల్ సభ్యుడు

అమ్మాయి నిర్మలమయిన నర్సు

ఇప్పుడెలా ఉన్నారు , ఎలా ఉండుండేవారు అన్న తలపుకే

క్షణపాటు చెడు విషమేదో మింగినట్లు నరకంగా ఉలిక్కిపడతాను

.

.

బహుశ జాన్ ఒక నేరస్తుడిగా

జోన్ వేశ్యగా స్తిరపడేవారేమో

*

 

 

 

మీ మాటలు

  1. దేవరకొండ says:

    ఒక్కటే మాట…అద్భుత వాక్ప్రవాహం ! మరొక్క మాట…కృతజ్ఞత రాబర్ట్ విలియం సర్వీస్ ను పరిచయం చేసినందుకు, కదిలించే కవితను ‘వినిపించినందుకు’ !

  2. అదేంటండి అంత గుక్క తిప్పకోకుండా చెపుతారు. మేమంతా సమాజం ఏర్పరిచిన చట్రంలో ఎవరిపాత్ర వారు పోషిస్తూంటే. మీరందర్ని తిట్టపోసి కొత్త ఆలోచనలు చెయ్యమంటారు. కొత్త పద్ధతులు నేర్చుకోమంటారు. అమ్మో! మాతాతముత్తాతలు, మావంశపరంపరలు వూరుకుంటారా? వారి ఆత్మ లు స్వర్గం నుండో నరకం నుండో ఘోషించవు.అంతపని మేము చెయ్యాలన్నా మామనసొప్పదు. కావలస్తే మీరు చెప్పిన మాటలను మెచ్చుకుంటాములెండి. ఇంకోసారి అభ్యుదయాలు, విప్లవాలు అనకండి.

  3. ఏకబిగిన చదివి ఆవేశం ఉప్పొంగి రాబర్ట్ కవితానువాదాన్ని చదివి ఒక కామెంట్ పెట్టేసి…ఇంతే కదా…నూటికి తొభై తొమ్మిది మంది.
    ఆదర్శలు వల్లిస్తూ వేరొక బిడ్డని తమ బిడ్డగా ఆదరించలేనితనంతో కేవలం నటిస్తూ బ్రతికే ఈ సమాజంలో…ఒక బిడ్డను తమ బిడ్డగా పెంచుతూన్న తల్లిదండ్రులకు పాదాభివందనం. మొహాన ఈడ్చి తన్నే మాటలు రాసిన మీకు ప్రేమాభినందనలు.

మీ మాటలు

*