ఒక మామూలు అమ్మాయి అమామూలు కథ!

 

లోగో: భవాని ఫణి

లోగో: భవాని ఫణి

 

నవలా రచయిత్రి గా దశాబ్దాల తరబడి నిలిచి ఉండటం ఎంతటి గొప్ప విజయం? అభిమానులు పాఠకుల్లోంచి ప్రేక్షకుల్లోకి కూడా చేరడం, ఎప్పుడు ఆమె నవల సినిమాగా వస్తుందా అని ఎదురు చూడ్డం, తీస్తే సినిమాగా ఆమె నవలే  తీయాలని టాప్ నిర్మాతలు తహ తహ లాడటం, ఈ విజయాలన్నీ ఆరెకపూడి కౌసల్యా దేవి కీ, యద్దనపూడి సులోచనా రాణి కే సొంతం!  సినిమాగా తీసిన ఒక్కొక్క నవలా సూపర్ హిట్టే తప్ప మరో మాట లేదు. అలాటి నవలల్లో నవల గానూ సినిమాగానూ సూపర్ హిట్ అయింది “మీనా”

మీనా పట్నంలో పెరిగిన ఒక సహృదయ! డబ్బులో పుట్టి పెరిగినా , డబ్బు గర్వం అంటని మంచి వ్యక్తిత్వం ఉన్న అమ్మాయి. అప్పట్లో మీనా లాంటి అమ్మాయిలు చాలా మంది. మీనాలో తమని చూసుకున్న ఎంతో మంది స్త్రీలు మీనా ని ఇంట్లో కూడా చూసుకోవాలనుకున్నారు ! మీనా నవల సీరియల్ గా వస్తున్నపుడు తెలుగిళ్ళలో పుట్టిన ఆడపిల్లల్లో చాలా మంది మీనాలున్నారు!! అలాటి ముద్ర వేసింది మీనా.

నిజానికి ఈ నవల గురించి, సినిమా గురించి కలిపి రాద్దామని నవల చదువుతున్నపుడు (నిజంగా నేను మీనా నవల ఇంతకు ముందు చదవలేదు నేను.  తెలుగు సాహిత్యం నాకు డైరెక్ట్ గా కుటుంబరావు , చలం, రంగనాయకమ్మ , చాసో లతో పరిచయం కావడం తో నేను యద్దనపూడి నవలలు ఆసక్తి గా ఎప్పుడూ చదవలేదు. చదివిన నవలల సంఖ్య కూడా స్వల్పమే! )మీనా గురించి వినడమే తప్ప చదవలేదు కాబట్టి అంత హిట్ ఎందుకయిందో తెలుసుకోవాలని, దాని గురించి రాయాలని చదివాను. రాద్దాం అని మొదలు పెట్టబోతుండగా త్రివిక్రం సినిమా విడుదల!

అ ఆ !

మీనా మీనా మీనా అని ప్రేక్షక లోకమంతా గగ్గోలెత్తి పోయింది. యూ ట్యూబ్ లో మీనా సినిమాని వెదికి చూసిన వాళ్ల సంఖ్య రెండు వారాల్లోనే లక్ష దాటిందట.

meena-1

ఈ హడావుడి అంతా తగ్గాక, ఫ్రెష్ గా ఇంకో సారి నవలనీ సినిమానీ తల్చుకోడం బావుంటుందని వాయిదా వేస్తే ఇన్నాళ్లకు కుదిరింది.

రచయిత్రిగా యద్దనపూడి పాఠకుల నాడి ఎలా పట్టుకున్నారో, దర్శకురాలిగా విజయనిర్మల కూడా సగటు ప్రేక్షకుల నాడి అలాగే పట్టుకున్నారనిపిస్తుంది చాలా సినిమాల విషయంలో! మీనా,కవిత వంటివి అలాటి సినిమాలే!

మీనా కథ కాంప్లెక్స్ కాదు. డబ్బు తేడాలతో, తద్వారా పుట్టిన అపార్థాలతో విడి పోయిన రెండు కుటుంబాలను కలపడానికి ప్రయత్నించే అమ్మాయి కథ! మీనా అందం సంగతి కూడా పెద్దగా వర్ణన ఉండదు నవల్లో! చదువు లో అంతంత మాత్రమే అని, కళలూ గిళలకు అంటని సగటు తెలుగమ్మాయని నవల్లోనే చెప్పేస్తారు రచయిత్రి.   మీనా తండ్రి ఏకంగా “మంచి గృహిణి కావడం తప్ప మీనా పారేందుకూ పనికి రాదు ” అని ప్రకటిస్తాడు కూడా ! డబ్బున్నా, దాని తాలూకు హంగులకు అంటని అమ్మాయిగా మీనాని రచయిత్రి ఎంతో సింపుల్ గా చూపిస్తారు. తల్లి అతిశయం అంతక పోవడం అటుంచి , మీనాకు పిరికితనం, టెన్స్ కాగానే గోళ్లు కొరకడం , సర్కిల్ ఉన్నా , సోషల్ గా మూవీ అవలేక పోవడం ఇలాటి లక్షణాలు అదనం ! మీనా రాసి దశాబ్దాలు గడిచి పోయాయి కాబట్టి , ఆనాటికి ఇవన్నీ పెద్దగా చెప్పుకోదగ్గ అవలక్షణాలు కాదు! నిజానికి ఇలాటి లక్షణాలు గల అమ్మాయిలకు కాల మాన పరిస్థితులతో సమబంధం లేదు. సున్నితమైన మనస్తత్వం గల అమ్మాయిలకు ఏ కాలం లో అయినా కొదవేముంది?

ప్రారంభం లో మీనా తల్లి డబ్బు గర్వం గురిచి ముందు కొంత వర్ణన, అందుకు తగ్గ వాతావరణం నవలలో కనిపిస్తుంది. కానీ సినిమా నవలకు కీలక ఘట్టమైన ప్రయాణం తో మొదలవుతుంది. మీనా తల్లి డార్జిలింగ్ ప్రయాణం కావడం! ఆ సమయంలోనే తమ ఇంటికి రాబోతున్న సారథిని తప్పించుకునేందుకు మీనా మేనత్త వూరుకు ప్రయాణం కావడం తో కథ మొదలు!

meena-2

అక్కడి పల్లె వాతావరణం తోనూ, ఆ మనుషుల మనసులతోనూ మీనా ప్రేమలో పడటం , వాళ్లని చూశాక తన ఇంటి వాతావరణం మరింత దుర్భరంగా తోచడం, వాళ్లమ్మ తెచ్చిన సారధిని ఇష్టపడలేక పోవడం, మేనత్త కొడుకును ఇష్ట పడటం, అతనికి కొన్ని కమిట్మెంట్స్ తో అంతకు ముందే వేరే పిల్లతో పెళ్ళి నిశ్చయం కావడం, అనుకోకుండా మీనా వల్ల ఇటు రాజీ పెళ్ళి, అటు కృష్ణ పెళ్ళి కూడా కాన్సిల్ కావడం, రాజీని మీనా ఇంటికి తీసుకు రావడం, సారధికి పల్లెటూరి రాజీ నచ్చడం, మధ్యలో అనేక మలుపులు, తల్లికి చెప్పకుండా మీనా ఇంట్లోంచి వెళ్ళి పోయి కృష్ణను గుళ్ళో పెళ్ళి చేసుకోవడం, అహంకారపు తల్లిని పల్లె బంధువులు ప్రేమతో గెలవడం.. !

మీనా నవల గా వచ్చాక ఎన్ని ముద్రణలు పడిందో రచయిత్రి కే గుర్తు లేదట, ముందు మాట లో చెప్తారు.మీనా 1968 జులై నెల నుంచి యువ మంత్లీ లో సీరియల్ గా మొదలై 1971 అక్టోబర్ లో ముగిసింది.అంటే మూడేళ్ళ మూడు నెలలు! కథంతా  సంఘటనల సమాహారంగా సాగుతూ పోయినా, అప్పటి ట్రెండ్ ప్రకారం అది ఓకే కాబట్టీ, నెలకోసారి వచ్చే సీరియల్ కాబట్టీ పాఠకులు మీనా ని విపరీతంగా ఆదరించారు. నెల నెలా యువ కోసం కళ్ళు కాయలు కాచేలా ఎదురు చూశారట అప్పట్లో! మీనాతో చాలా మంది అమ్మాయిలు బాగా కనెక్ట్ అయిపోయారన్నమాట అప్పుడు! తన నవల మీద తన అభిప్రాయాలని తెలిపే ఒక కాలం లో యద్దనపూడి మీనా గురించి తానే ఆశ్చర్యపోతూ రాశారు. “మీనాని ప్రత్యేక లక్షణాలున్న ఒక అమ్మాయిగా సృష్టించాను అనుకున్నాను కానీ, యువలో సీరియల్ గా వస్తున్నపుడు అమ్మల వయసులో ఉన్న వాళ్ళు కూడా ఎవరికి వాళ్లు మీనాలో తమను చూసుకున్నారు.” అని చెప్తారు. మీనా నవల సమయంలో మీనా వయసులో ఉండి, తల్లి లో కృష్ణ వేణమ్మని చూస్తూ , తల్లిని విసుక్కున్న ఒకమ్మాయి, ఇన్నాళ్ల తర్వాత తాను కూడ ఇప్పుడు తన కూతురి పట్ల అతి జాగ్రత్త తో కృష్ణ వేణమ్మ లాగే ప్రవర్తిస్తున్నానని తనతో చెప్పుకున్న సంగతిని కూడా సులోచనా రాణి ప్రస్తావిస్తారు.

meena3

ఈ నవల్లో కథ పక్కన పెట్టి, మీనా ని యద్దన పూడి చాలా ప్రత్యేకంగా సృష్టించారనే చెప్పాలి.  మిగతా నవలల్లో హీరోయిన్ల మల్లే మీనా అద్భుత సౌందర్యం, అంతులేని ఆత్మ విశ్వాసం, అహంకారం ఇలాటి లక్షణాలేవీ లేని మామూలు అమ్మాయి. బోల్డు డబ్బున్నా,  సోషల్ సర్కిల్ ఉన్నా స్నేహితులుండరు, ఏ యాక్టివిటీ మీద పెద్దగా ఆసక్తి చూపించదు.  సారథి లాంటి హై ప్రొఫైల్ వ్యక్తి ముందు తను తేలి పోతానని , తనకంత తెలివి తేటలు లేవని భయపడుతూ, టెన్షన్ రాగానే గోళ్ళు కొరుకుతూ, తల్లికి  విపరీతంగా భయపడుతూ  పిరికి గా ఉండే మీనా చివర్లో సంబంధాలు నిలబెట్టుకోవడం కోసం, ప్రేమ కోసం , తల్లికి చెప్పకుండా గుళ్ళో పెళ్ళి చేసుకునే నిర్ణయం వరకూ ఎదుగుతుంది. మార్పు చెందుతుంది. ఈ పరిణామ క్రమం అంతా జరగడానికి సమయం పట్టినా మీనా , తనకు ఎదురైన కష్టాల్ని సమర్థంగా ఎదుర్కొని, అన్నీ ఒక కొలిక్కి తెస్తుంది.

నవల 71 లో ముగియగానే సినిమా మొదలై 1973 లో విడుదల. ఆ తర్వాత మీనా ఎన్ని ఎడిషన్లు పడినా మీనా అంటే విజయనిర్మల తప్ప మరొక విధంగా ఊహించుకునే అవకాశమే లేకుండా పోయింది పాఠకులకి. అంత గా ఆ పాత్రలో అమరి పోయింది విజయనిర్మల.

సీరియల్ ముగిసిన వెంటనే కొందరు పాఠకులు “ఇది తప్పకుండా ఎవరో ఒక్ నిర్మాత తీసుకుని సినిమా గా తీసేస్తా” రనే భరోసాతో యువ కి ఉత్తరాలు కూడా రాశారు.  చాలా మంది విచార పడి పోయారు సీరియల్ ముగిసి పోయిందని.

meena-4

ముందు మాటలో సులోచనారాణి ఇలా అంటారు “నాకు చాలా ఆశ్చర్యం వేసేది ఒకటే! విలువలు నశించాయి, మార్పులు వచ్చేశాయి అని అందరూ తల్లడిల్లుతున్న ఈ కాలంలో కూడా నాలుగున్నర దశాబ్దాల కాలం నాటి మన కుటుంబాలు పట్టుదలలు, కోపాలు, త్యాగాలు ప్రతిబింబించే మీనా నవలను ఇప్పటికీ పాఠకులు అభిమానిస్తున్నారంటే ఆ విలువల్ని ఆ విలువల్ని ప్రేమించేవాళ్ళు ఇంకా మనలో ఉన్నారన్నమాటే” అని!

నిజానికి ఆ విలువల్ని ప్రేమించే వారు ఏ తరంలోనూ పూర్తిగా లేకుండా పోరు. ఎందుకంటే అవన్నీ మానవ ప్రవృత్తి లో ఓక భాగం! ప్రదేశాలు, బాక్ డ్రాప్ లు మారతాయి తప్పించి, కోపతాపాలు, త్యాగాలు , అభిమానాలు ఇవనీ ఎప్పుడూ సమాజంలో, మానవ జీవితంలో అవిభాజ్యాలే!

అందుకే అ ఆ సినిమా , మీనాకి రీ మేక్ అన్న టాక్ రాగానే మీనా నవల కావాలని పుస్తకాల షాపుల్లో పాఠకులు అడిగారని ఈ మధ్య తెలిసింది. నా దగ్గర పి డి ఎఫ్ వెర్షన్ ఉందా అని కూడా కొంతమంది వాకబు చేశారు. ఆ అభిమానాలు త్యాగాలు ఈనాటి త్రివిక్రం ఎలా కమర్షియలైజ్ చేసి చూపాడో చూశాక, ఈ తరం ప్రేక్షకులు సైతం ఆ నాటి విజయ నిర్మల వీటన్నిటినీ ఎలా చిత్రించిందో, (అదీ దర్శకురాలిగా ఆమె మొదటి సినిమాలో) చూడాలనే ఉత్సుకతతో యూ ట్యూబ్ లో చూశారు. కొత్త సినిమాలు తప్ప పాత బ్లాక్ అండ్ వైట్ సినిమాల జోలికి పోని 18+ ప్రేక్షుకుల్ని కొందరిని (అమ్మాయిలు అబ్బాయిలు ఇద్దర్నీ) మీనా ఎలా ఉందని అడిగితే ” చాలా సింపుల్ గా, అనవసరమైన హడావుడి లేకుండా ఉందనీ, మనుషులు ఎంత్ సింపుల్ గా బతకొచ్చో, బతికేవారో ఆ సినిమా చూస్తుంటే అర్థమైందనీ అన్నారు. ముఖ్యంగా, మీనా పాటలు వాళ్ళకి భలే నచ్చాయి. శ్రీరామ నామాలు, మల్లె తీగ వంటిది మగువ జీవితం,పెళ్ళంటే నూరేళ్ళ పంట పాటలు! “పెళ్ళంటే నూరేళ్ళ పంట , సడన్ గా మొదలయ్యే ఆ సీక్వెన్స్ చాలా టచింగ్ గా ఉంది” అని అమ్మాయిలు ఆ సీక్వెన్స్ ని అభిమానించారు.

meena5

నిజానికి నవల సినిమాగా మారినపుడు , నవల లో ఉండే డెప్త్ కొంత పలచబడటం ఖాయం. ఈ విషయం గురించి కొందరు రచయిత్రులు రాసిన అభిప్రాయాల వ్యాసం ఒకటి (విజయచిత్ర లోది) చదివాను(ఎవరికైనా కావాలంటే షేర్ చేస్తాను). అందులో ఆరెకపూడి కౌసల్యా దేవి తన నవలలు సినిమాగా తీసినపుడు కొన్ని సార్లు పాత్రల స్వభావాలే పూర్తిగా మారి పోయాయని బాధ పడ్డారు. మీనా సినిమా గురించి యద్దన పూడి సులోచనా రాణి తన అభిప్రాయాన్ని చెప్పలేదు గానీ, మాదిరెడ్డి సులోచన మాత్రం మీనా ని నవల చెడకుండా తీశారని, హిందీలో పరిణీత, గబన్ సినిమాలు ఎంత ఎఫెక్టివ్ గా తీశారో, అంత ఎఫెక్టివ్ గానూ మీనా సినిమా రూపు దిద్దుకుందని అన్నారు. నిజానికి నవల లో సాగదీసినట్టుండే సంభాషణలు, మనోభావాల విశ్లేషణా ఇవన్నీ ఏ నవల సినిమాగా మారినా ఎగిరి పోయి సినిమా నిడివి కి తగ్గట్టు దృశ్య రూపం లోకి మారి క్లుప్తతను  సంతరించుకుంటాయి. ఆ పని ని విజయనిర్మల చాలా చక్కగా చేసింది! నిజానికి మీనా నవల్లో ఈ తరానికి బోరింగ్ గా అనిపించే సీక్వెన్స్ లు చాలా ఉంటాయి. వాటిలో ముఖ్యమైనవాటిని ఏరుకుని, స్క్రీన్ ప్లే ని రూపొందించడం ఆమెకు సులభంగానే తోచి ఉండాలి.

మొత్తం మీద, మీనా ని అసాధారణమైన లక్షణాలున్న సాధారణమైన అమ్మాయిగా చెప్పుకుంటే చక్కగా సరి పోతుంది.

*

 

 

 

 

 

 

 

మీ మాటలు

 1. Prof P C Narasimha Reddy says:

  We didn’t see the film or read the novel !
  We have poor opinion of popular fiction !!

 2. మీనా నవలను యద్దనపూడి సులోచనారాణి గారి అనుమతితో తమిళం లో అనువదించాను. “MUL PADHAI ” అన్న టైటిల్ తో. తమిళంలో కూడా ఆ నవల చాలా ఆదరణ పొందింది.
  నాకు చాలా నచ్చిన నవల. మీరు రచయిత్రుల అభిప్రాయాలను కావలసిన వాళ్లకు షేర్ చేసుకుంటామని చెప్పారు. నాకు పంపించ గలరని కోరుతున్నాను.
  tkgowri@gmail.com

 3. manjairi lakshi says:

  అవును అప్పట్లో యద్దనపూడి హీరోయిన్లతో పోలిస్తే మీనా క్యారెక్టర్ తేడాగానే ఉంటుంది. యువలో పచ్చిన బొమ్మలు చూస్తుంటే అప్పటి పాత పుస్తకాన్ని మళ్ళా చేత్తో తాకిన అనుభూతి కలిగించారు . ఇలాంటి పాత పుస్తకాలు పట్టుకోవటంలో మీకు మంచి నేర్పుంది. అభినందనలు .

మీ మాటలు

*