మానవత్వం తడబడిన వేళ…

 

~

huges

“ పుస్తకాలు గ్రేట్ మైగ్రేషన్ అని మురిపిస్తాయి కాని వలసలు ఇష్టపడటానికి మనుష్యులు పక్షులు కాదు కదా “ అనుకుంటుంది Minnie Bruce Pratt లోని ఒక విస్తాపకురాలు తన  “ది గ్రేట్ మైగ్రేషన్ “ కవిత ద్వారా. ఎంత నిజం కదా మనుష్యులు మట్టిని నమ్ముకుంటారు , బ్రతికున్నన్ని రోజులు మట్టితో కలిసి ఉంటారు బ్రతుకయిపోయాక అదే మట్టిలో కలిసిపోవాలనుకుంటారు . రెక్కలొచ్చిన పక్షుల్లా కొందరు అవసరాల కోసమో ఆడంబరాల కోసమో మట్టినొదలడానికి సిద్ధపడతారే తప్ప ఊరొదిలి పొమ్మంటే ఊపిరొదిలినంత కష్టమేగా ? ఈ మొత్తంలో ప్రాజెక్టుల పేరిటో ప్రపంచీకరణ పేరిటో సాగే ఈ అభివృద్ధికి ఎవరో ఒకరు బలవ్వాల్సిందే అయితే ఆ బలవ్వడం ప్రతిసారి మట్టిని నమ్ముకున్న వాళ్ళే  అవ్వడమే అత్యంత విషాదం .

ది గ్రేట్ మైగ్రేషన్ , దాదాపు 1910 -1970 మధ్య కాలంలో అర్ధ శతాబ్దం పాటు జరిగిన మైగ్రేషన్ , మొత్తం రంగు జాతి మీద చూపిన  ప్రభావం చాల బలమయినది ,అంతేకాకుండా మొత్తం నల్ల జాతీయుల జనాభాలో ఈ మైగ్రేషన్ వల్ల చాలా  జనాభాని  కోల్పోయింది కూడా . ఎక్కువగా నల్లజాతీయులు ఉండే గ్రామీణ దక్షిణ అమెరికా సంయుక్త రాష్ట్రాల నుండి అలబామా మిస్సిసిపీ లాంటి 14 రాష్ట్రాలకి బలవంతంగానో బ్రతుకుకోసమో జరిగిన 6 మిలియన్ల  ఆఫ్రికన్ల వలస విషయంలో జరిగిన రంగు కార్మిక దోపిడీ అనేది , యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆమోదంతో జరుగుతున్న ప్రపంచవ్యాప్త కుట్ర గా మొదలయిన సామ్రాజ్య వాదానికి చెల్లించిన ధర , దానివలన తడబడిన మానవత్వానికి అక్షర రూపం ఇది  అంటారు  చరిత్ర కారుడు , సివిల్ రైట్స్ అక్తివిస్ట్ W. E. B. Du Bois, మొత్తం గ్రేట్ మైగేషన్ గురించి రాస్తూ.

L1

50 ఏళ్ళ క్రింద జరిగిన  నష్టానికి దాదాపు మరో 50 ఏళ్ళ తర్వాత కూడా ఫలితాలు అనుభవిస్తున్న రంగు జాతి కష్టాలు ఈరోజుకి ఈ మధ్య జరుగుతున్న హ్యూస్టన్, టెక్సాస్ ,కాలిఫోర్నియా కాల్పులు దాని తర్వాత  జరిగిన ఆందోళనలు నిరూపిస్తున్నాయి . వెరసి మొత్తానికి ఒక శతాబ్దం తర్వాత కూడా ఒక మొత్తం జాతిని బానిసలుగానే చూస్తున్న ప్రపంచీకరణ ఫలితాలు మనల్ని నివ్వెరపరుస్తూనే ఉన్నాయి . నిజానికి మనదయిన లెజిటిమేట్ జీవితాలని కూడా అనుక్షణం భయపడుతూ గడుపుతున్న మనకి ,వలసల సంక్షోభం గురించి చర్చించడం ఒక కష్టమైన అంశం. ఇది నలుపు ,తెలుపు కాదు. ఇది చెడు వర్సెస్ మంచి కాదు. మనలోని మనిషితనం రాజ్యం ముందు పిరికితనంగా మారి ,సమస్య మనది కానప్పుడు స్పందించాల్సిన అవసరం లేదని నిర్ణయించుకొని ముడుచుకొని పడుకొనే మూర్ఖ సివిలియన్ల శాతం పెరిగిపోయి , మనం బలవ్వనంత కాలం మన అభివృద్ధికి త్యాగాలు చేయాల్సిన బాధ్యత మామూలు ప్రజలందరికీ ఉండాల్సిందే అని టాక్స్ పేయర్స్ అనబడే ఎలైట్ గుంపులు . మొత్తం జనం పై పడుతున్న ఆర్ధిక భారాలు  తెలియకుండా వాళ్ళ కళ్ళ ముందు ఆర్ధికాభివృద్ధి తాలుకు మాయలోకం సృష్టించి కాళ్ళ కింద భూమి చల్లగా  లాగేస్తున్న చట్టసభలు తెలివిగా  మల్లన్నసాగర్లు , అమరావతుల పేరిట విస్తాపకులని పెంచుతుంటే , ఆ విస్తాపకుల శోకం మనది కానిదిగా భావరహితంగా బ్రతికేసే బానిస ప్రజలు వాళ్ళ మేధోతనానికి మార్గం చూపాల్సిన కవులు రచయితలు ఆర్టిస్టులు రాజ్యానికి తొత్తులుగా మారి , రాబోయే అవార్డుల కోసమో రాల్చి పడేసే రివార్డుల కోసమో వ్యూహాత్మక మౌనాలు పాటిస్తున్న కాలంలో మనసున్న కొంతమందికోసమయినా  అలాంటివే ఎన్నో కవితలు రాతలు రావాల్సిన అసవరం చాలా ఉంది .

ముఖ్యంగా పదవుల బేరగాళ్ళ ఆకాంక్షల ఫలితంగా కాకుండా ,పసిగుడ్డుల నుండి ప్రాణాలని లెక్క చేయని వీరుల వరకూ ,తమదయిన నేల కోసం , తమకి మాత్రమే దక్కాల్సిన నీటి కోసం అమరవీరుల ఆత్మహత్యలతో తడిసిన తెలంగాణలో “దొంగలెవరో దోచిరి గౌరమ్మా , దొంగలతోపాటు దొరలందరు గౌరమ్మా” అన్న ఫోక్ సాంగ్ పూర్తిగా  నిజం చేస్తూ రాత్రికిరాత్రి 14ఊర్ల తలరాతలు , అందులో నివాసితుల బ్రతుకు రాతలు మార్చేసిన అభివృద్ధి రీ_డిజైన్  , సొంత చెలకలు కుంటల్లో పచ్చబడాల్సిన జీవితాలు రేపొద్దున ఇంకో పాలమూరులా ముంబై మురికివాడల్లో చితికిపోయేలా , వందల్లో కుటుంబాలు అందులో ముఖ్యంగా ఈ దేశ నిజ మట్టి దేహాలయిన దళితులు మల్లన్నసాగర్ ప్రాజెక్ట్ మోసంలో బలవుతున్నప్పుడు ,ఈ రోజుకి కూడా శతాబ్దం క్రితం పరిస్థితులే  ఇంకోచోట ఇంకో వికృత రూపంలో ప్రత్యక్షమై జీవ నదుల్లాంటి మనుష్యులని జీవితాలే లేకుండా చేయడం వెనక కుట్రలని ఆపాల్సిన అవసరం మనందరిది కాదా ?

 

అలాంటి వాళ్ళందరి వ్యధల సమాహారంగా , ఒకపక్క తన నమ్మకాలు కాపాడుకోవడానికి విశ్వప్రయత్నం చేస్తూనే , ప్రపంచ శాంతి ప్రేమ అనబడే రంగుల కలల సాకారం కోసం రెండు చేతులు ముకిళించి ప్రార్ధిస్తున్న ప్రతి మనిషి “నువ్వెక్కడ నుండి” అని పక్క మనిషిని అడగని రోజుకోసం  , ఒకవేళ అలాంటి ప్రశ్న వచ్చినా , నేనిక్కడ నుండే, ఈ నేల నాది ,ఈ గుండె నిండిన మట్టి పరిమళం నాది అని గర్వంగా ప్రతి ఒక్కరు చెప్పుకొనే రోజుకోసం , ఏ ఒక్క  కుటుంబం బలవంతంగా తన అస్తిత్వానికి దూరంగా బహిష్కరించబడకుండా ఉండే రోజు ఒకటుందనే నమ్మకంతో మనలో మానవత్వపు కోణాన్ని తడిమి చూపడానికి Langston Hughes రాసిన “One Way Ticket” ని తెలుగులో అనుసృజించే చిన్న ప్రయత్నం . వలసలే  ఇంత భయంగా భయంకరంగా ఉంటే, బలవంతంగా ఊర్లు వదులుకోవలసిన పరిస్థితులని సృష్టిస్తున్న వ్యవస్థకు భయపడి  సంతకాలు పెట్టిన రిజిస్ట్రేషన్ చేస్తున్న ప్రతి గుండె చప్పుడులా వినిపించే కవిత ఒకసారి మనకోసం .

 

నా జీవితాన్ని

వెంట తీసుకోని

తూర్పుకో ఉత్తరానికో

చికాగో, డెట్రాయిట్,

బఫెలో, స్క్రాన్టన్,

ఎక్కడో కాని

డిక్సీ మాత్రం కానిచోట

ఉంచడానికి వెళ్తున్నాను

 

నా జీవితాన్ని

వెంట తీసుకోని ఎదో ఒక ట్రైన్

ఉత్తరానో ,పశ్చిమానో ,

దక్షిణం కాని ఏదయినా

లాస్ ఏంజిల్స్, బకేర్స్ఫీఎల్డ్,

సీటెల్, ఓక్లాండ్, లేదా

సాల్ట్ లేక్కో తీసుకెళ్తున్నాను

 

జిమ్ క్రో లాస్తో

క్రూరులైన మనుష్యులతో

విసిగిపోయిన నేను ,

నా నుండి వారు

పరస్పర భయంతో

ఒకరికొకరు దూరంగా

పరిగెడుతున్నాం

 

నా జీవితాన్ని

వెంట తీసుకోని

వన్ వే  టికెట్ తో

ఉత్తరానికో ఈశాన్యానికో

వెళ్తున్నాను .

వెళ్ళిపోయాను (తిరిగిరా(లే)ను ) .

 

*

 

 • Jim Crow laws were state and local laws enforcing racial segregation in the Southern United States. Enacted after the Reconstruction period, these laws continued in force until They mandated de jure racial segregation in all public facilities in states of the former Confederate States of America, starting in 1890 with a “separate but equal” status for African Americans. Facilities for African Americans were consistently inferior and underfunded compared to those available to white Americans; sometimes they did not exist at all.

మీ మాటలు

 1. bhanu prakash says:

  బాగా ఆలోచించేలా చేసే కవిత,నిజానికి ఇక్కడ జరుగుతున్నది ముందు అక్కడ జరిగింది.కనీసం వాళ్ళ చరిత్రను వాళ్ళు ఎలా దోచుకోబడ్డారో అనేది దానిని చుస్తే మనకు ఇక్కడ ఎలా దోచుకో బడతామో తెలిసిపోతుంది. మంచి కవిత నిశీ జి .బాగా అనువదించారు,అనుసృజించారు .

 2. Nityaa V says:

  I have known rivers అన్న మాట ఈ నాటికీ అనుకునేదే. అద్భుతమైన కవితను…ఆ కవితలోని ఆర్ద్రత నిండిన నైరాశ్యాన్ని అద్భుతంగా వివరించారు.
  సారంగ సెర్చ్ బాక్స్ కనిపించడం లేదు ఈ మధ్యన ఎందుకనో.

 3. Kcube Varma says:

  చాలా రోజులకి మీ నుండి… ఏదో ఉద్యమాలు చేసేసి తెలంగాణా సాధించేసాం అనుకుని పదవులు పలహారాలు పుచ్చుకొని కప్పిన సాలువా కింద శవంలా పడి వున్న సాహిత్యబాకాదారులకు చెంపపెట్టు..

మీ మాటలు

*