నా గొయ్యి నాకు ముద్దు !

 

-పి.  విక్టర్ విజయ్ కుమార్ 

~

 

రంగనాయకమ్మ రచనను స్వీకరించడం ద్వారా ‘ సారంగ ‘, మెయిన్ స్ట్రీం  కమర్షియల్ పత్రికల వ్యవహారానికి భిన్నంగా, విభిన్న అభిప్రాయాలను ప్రజాస్వామిక బద్ధంగా చర్చించాలి అన్న ప్రిన్సిపుల్ ను తన చేతనైనంతగా అనుసరించాలనే ప్రయత్నం  అభినందనీయం. ఎవరో సరిగ్గా అబ్జర్వ్ చేసారు – ఈ రచయితలు , మరీ రాజకీయ నాయకులకన్నా దారుణంగా వ్యక్తిగతంగా దూషించుకుంటున్నారు అని. ఆ దృక్పథం ను నేను  పూర్తిగా  endorse    చేస్తూ – రంగ నాయకమ్మ వ్యక్తిగత ప్రవర్తన సబబుగా ఉందా లేదా అంటూ సాగదీసి    court hearings   లా పొడిగించదల్చుకోలేదు.  సింపుల్ గా – ఆ గొడవ ల్లోకి పోకుండా , అసలు రంగ నాయకమ్మ తన పాయింట్ ప్రూవ్ చేసుకోడానికి  ఎటువంటి అప్రోచ్ అవలంబించింది అని చూస్తే చాలు. సాక్ష్యులు లేని వాదనొకటి తీసుకుని వ్యక్తిత్వాలు నిర్ణయించాల్సిన అవసరం ఉండదు. ఇందులో సబ్జెక్టివిటీ కూడా ఉండదు.

(1)   వరూధిని అమ్మ  కు (    KV     అనే రెఫెర్ చేస్తా ఇక నుంచి . ఈమె నోట్లో సెంటిమెంట్స్ ను పెట్టి ట్రేష్ చేసుకోవడం అవసరం లేదు) రంగ నాయకమ్మ   తాను ఒక లెటర్ రాసినట్టు ఇంటర్నెట్ లో పెట్టారు ( లేదా పెట్టించారు ). K V  రంగ నాయకమ్మ అభిప్రాయాలతో ఏకీభవించలేదు అని తెలిసాక,  ఈ  లెటర్ రాసి పంపడం ఏంటి ?  కామన్ సెన్స్ క్వశ్చన్. రంగ నాయకమ్మ అంటుంది ఏంటంటే –  ఆమె నే చెప్పిన మాట వినడం ఆపేసింది. ఆమెతో మాటలు కట్ అయ్యాయి అని.   మరైతే ఖేల్ ఖతం ! ఆ మాటనే రాసేయండిక !   ఎలిబీ సృష్టించుకోవడం దేనికి ?  మీరు ఎంత మంది గురించి వ్యక్తి గత జీవితాలలో onesided   గా రాస్తే మేం నమ్మ లేదు ?

ఈ ఎలిబీ కూడా ఎలా ఉంది చూడండి ? ఏ అడ్రస్ కు పోస్ట్ చేసిందో, ఎక్కడికి పోస్ట్ చేసిందో తెలీదు.   ఎందుకంటే – రంగ నాయకమ్మ మాటలు ఆపేసాక – 2013 కల్లా వాళ్ళు ఇళ్ళు మారిపోయి నెలలు అయ్యింది. వాళ్ళు ఇల్లు మారిన సంగతి ప్రత్యేకంగా ఫోన్ చేసి పలకరిస్తే గాని చాలా మందికి తెలియ రాలేదు.  మీ భార్య తో గొడవ పడ్డారనుకోండి.  మాటల్లేవు ఇద్దరికి మధ్య. మొబైల్ లో  S M S  పంపితే, ఏదోలా ఐనా చూసి రెస్పాండ్ అవుతుందేమో అనుకుని వేచి చూసారనుకోండి – అది సాధారణం. అలా కాక –  మీరే మీ భార్య పేరు మీద ఒక సి ం  కార్డు తీసుకుని , ఒక సెల్ లో వేసి వంద   S M S  లు పంపి , అందరికీ ‘ నేను ఎన్నో   S M S  లు పంపినా ఫలితం లేకుండా పోయింది ‘ అని చూపిస్తే జనాలు నమ్ముతారేమో కాని, అసలు విషయం ఏంటో – మీకూ, మీ భార్యకు మాత్రమే తెలుసు.

అందునా ఆ దాడి చేయాలనే ఆరాటం కొకు మీద కాదు. సాంఘిక , ఉద్యమ జీవితానికి దూరముండే ఒక వ్యక్తి మీద. అది కూడా ఆమెతో జరిగిన  ఒక  private talk    ను ( నాతో పాటు ఎవరూ సాక్ష్యులు లేరు దీనికి ) పబ్లిక్ గా తన   image projection  కోసం వాడుకోవడం లో ఏం బాపుకోవాలనుకుంటుంది రంగ నాయకమ్మ ? ఇక్కడ మీకు ఒక ప్రఖ్యాత అల్ఫ్రెడ్ కిచ్ కాక్ సినిమా గురించి చెప్పాలి –    Dial M for Murder   లో టోనీ అనే కేరక్టర్ తన భార్యను మర్డర్ చేయడానికి ప్లాన్ చేసి, స్వాన్ అనే కేరక్టర్ తో ఆ మర్డర్ చేయించాలని – ఒక లెటర్ ను అమాయకంగా అతని చేతిలో పెట్టి వేలి ముద్రలు  సంపాదించి ఒక ఎలిబీ ని సృష్టించి, తద్వారా బ్లేక్ మెయిల్ చేసి తన భార్యను మర్డర్ చేయించడానికి ఉసిగొల్పుతాడు.  ఈ స్టొరీ లో థీం చూడండి.  రంగనాయకమ్మ తన గొప్ప తనాన్ని కాపాడుకోడానికి పాటించిన అప్రోచ్ చూడండి).

(2) మధ్యలో చలసానిని, ఈమె   K V   కి డబ్బులిస్తున్నారా అని అడిగినందుకు  ఒక నవ్వు నవ్వాట్ట. మన మధ్యలో లేని చలసాని సాక్ష్యం ఉపయోగించుకోవాలనుకుంది. కానీ చలసాని నవ్వింది, ఈమె వెర్రి ప్రశ్నలను చూసి . అది చలసాని వ్యక్తిత్వం గురించి తెలిసిన ఎవరైనా , చలసానికి రంగనాయకమ్మ మీద ఉన్న అభిప్రాయం గురించి తెలిసిన ఎవరికైనా అర్థమౌతుంది.

(3) లేని సాక్ష్యాల గురించి మాట్లాడే ముందు – చలసాని గారు    K V    కి 50,000 ఇచ్చారా లేదా ? ఎందుకిచ్చారు ? అన్న విషయం లోకి వెళ్ళే ముందు వేసుకోవాల్సిన ప్రశ్న – అసలు రంగ నాయకమ్మకు, తడుముకుని తడుముకుని పని గట్టుకుని ఫోన్ చేసి ఇంకో వ్యక్తి గురించి ( ఇంతకు ముందు అనుకున్నట్టు – సామాజిక జీవితం లో గానీ, ఉద్యమ జీవితం లో గాని లేని మనిషి గురించి ఇదంతా )  ఇంత   criminal anxiety   ఏంటి ?  అది ఏదో ఒక ముప్పాళ్ళ గణపతినో, ఇంకెవరినో  శోధించి, పరిశోధించి వ్యక్తిత్వాలను బయట కు తీసుకొచ్చి ఉంటే ఒక అర్థముంది. ఇది   gossping culture   కలిగినట్టుగా ఎందుకు పరిగణించరాదు ? అది అలా పక్కన పెడితే –  ఒక వేళ చలసాని నిజంగా డబ్బులు  అలా ఇచ్చి ఉంటే – అది    commercial consideration    అనే అర్థం మాత్రమే వస్తుందా ? ఏం చెప్పదల్చుకుంది రంగ నాయకమ్మ ? తీవ్ర వృద్ధాప్యం లో ఉన్న   K V    ని తన వద్దనే ఉండమని ఆత్మీయంగా బలవంతం చేసిన చలసాని, అది కూడా   commercial consideration   లో భాగంగా  చేసాడా ? చలసాని రంగ నాయకమ్మ తో పాటు, ఎందరికో ఎటువంటి ఆపేక్ష లేని సహాయాలు చేసాడు.  ఇంత బలహీనంగా మాట్లాడ్డం, ఆరోపణలు చేయడం రంగ నాయకమ్మ   image saving anxiety   కే చెల్లింది.

(4) అన్నిటి కంటే ఘాతుకం – మొదటి భార్య కొడుకు గురించి మాట్లాడ్డం. ఎక్కడి నుండి ఎక్కడికి వెళ్ళి పోయింది ?  ఎవరో అనామకంగా ఐ డీ లు మార్చుకుని వచ్చి చేసిన చిల్లర కామెంట్ ను   anchor   చేసుకుని ( ఈమెనే ప్రత్యక్షంగా ఇలా చేసింది అని అడగచ్చుగా ? పిల్లికి ఎలుక సాక్ష్యం ఎందుకు ? ) , ఏవో తాను అర్థం చేసుకున్న కల్పితాన్ని అందరికీ వినిపించింది. ఆప్తులకు తెలుసు – మొదటి భార్య కొడుకుకు   K V    ఏం చేసిందో , ఎలా చూసిందో అన్న విషయం. అది ఇప్పుడు నేను – కోర్ట్ లో కేస్ వివరించినట్టు వివరించడం హీన స్థాయికి చర్చ తీసుకెల్లడవం అవుతుంది అని ముందే చెప్పాను. అసలు మధ్యలో మొదటి భార్య కొడుకు , అనే ఒక   popular negative opinion   ను ఆధారం చేసుకుని ఒక వ్యక్తి మీద బురద చల్లుదామనుకునే అప్రోచ్ గురించి ఆలోచించండి.  ఇప్పుడు నేను రంగ నాయకమ్మ మొదటి భర్త తో ఎలాంటి గొడవుంది, ఇప్పుడున్న భర్తతో తానెంత   equality  పేరుతో   hegemony   ఎలా చలాయిస్తుందని రాస్తే – ఎంత నీచంగా ఉంటుంది ? రంగ నాయకమ్మ   image saving   కోసం ఎంత కన్నా దిగ జారుతుంది. ఇది ఖచ్చితమైన తార్కాణం.

రంగ నాయకమ్మ కు, ఆమెతో ఒక   interaction    లో ఉన్న వ్యక్తికి మధ్య జరిగిన సంభాషణకు సాక్ష్యులు కాని మనం, ఈ అప్రోచ్ ను ఎలా అర్థం చేసుకోవాలో జాగర్తగా ఆలోచించుకోవాలి అన్నదే ఇక్కడ అభ్యర్థన.  ఆమె రాసిన వ్యాసం లో ఎన్నో ఉన్నాయి – డాక్టర్ కు డబులివ్వమని సజెస్ట్ చేయడం  అందుకు ఆమె ( అమాయకంగా ) నా దగ్గర ఎవరూ డబ్బులు తీసుకోరు అనడం ఒక విలనీ కింద ఈమె రాయడం, కోపం రావాల్సిన సందర్భాల్లో కూడా   K V   కి కోపం రాదు అన్నది కూడా ఒక కంప్లైంట్, ” మీకో చిన్న లెటర్ రాయాలని మొదలు పెట్టాను ” అని లెటర్ మొదలు పెడుతుంది. పెద్ద లెటర్ రాయబోతున్నప్పుడు ‘ రాయాలని ‘ అంటూ రాయడం అమెకున్న  farse opinion making skills   లో భాగమే.

ఇక అన్నిటినీ రాసుకుంటూ పోతే ఒక పుస్తకం అవుతుంది. అందునా కొకు ను ( అలాంటి  social characters  ను)  అడ్డం పెట్టుకుని, అటువంటి విలక్షణ వ్యక్తులతో అనుబంధం లో ఉన్న ప్రతి వ్యక్తి యొక్క character assassination  చేయాలని పూనుకున్న ఆమెకు బోల్డంత ఫోకస్ ఉంది. నా గొయ్యిలో నే పడ్డమే బెటర్ గా ఉంది. నాకు ఆమె మీదున్న ఉన్న  కొన్ని  సంకోచాలు కూడా ఆమె వ్యాసం తో పటా పంచలయ్యాయి.

*

మీ మాటలు

*