మరణానికి చిరునామా ఈ ‘డెత్ నోట్’    

 

భవాని ఫణి 

 

bhavaniphaniఅనుకోకుండా మీకో పుస్తకం దొరికిందనుకోండి . అందులో ఎవరి పేరు రాస్తే వాళ్లు చనిపోతారని కూడా తెలిసిందనుకోండి . అప్పుడు  మీరేం చేస్తారు?  ఏం చెయ్యాలన్న ఆలోచన మాట అటుంచి అసలు అటువంటి పుస్తకం ఒకటుంటుందన్నఊహ కూడా మనకి రావడం కష్టం కదూ! అటువంటి ఒక విచిత్రమైన ఆలోచనకి దృశ్య రూపమే ‘డెత్ నోట్’

ఒటాకూ (Otaku ) అన్న పదం ఎప్పుడైనా విన్నారా ? పోనీ ‘మాంగా’ అన్న పదం? యానిమే అన్న పదం మాత్రం ఖచ్చితంగా విని ఉంటారు . ఇంట్లో ఓ మాదిరి వయసున్న  పిల్లలుంటే ఈ పదాలు వినడం సర్వ సాధారణం  . మరీ చిన్నపిల్లలున్న ఇంట్లో అయితే ఎప్పుడు చూసినా డోరేమన్, నోబితాల కబుర్లు  వినిపిస్తూనే ఉంటాయి కూడా .

జపాన్ లో ప్రచురితమయ్యే కామిక్స్ ని ‘మాంగా’ అని పిలుస్తారనీ,  అలాగే అక్కడ నిర్మించబడే యానిమేటెడ్ చిత్రాలని ‘యానిమే’ అంటారనీ  చాలా మందికి తెలిసే ఉంటుంది . ఎక్కువగా ఆదరణ పొందిన మాంగాలు, యానిమేలుగా  కూడా నిర్మితమవుతాయి . ఈ యానిమేలలో చాలా ప్రక్రియలు (జెనెరె )ఉన్నాయి. అన్ని వయసుల  వారికోసం మాంగాలు వ్రాయబడతాయి . యానిమేలు నిర్మింపబడతాయి  .

వాటిలో ముఖ్యంగా యుక్త వయసులో అడుగు పెట్టిన , పెట్టబోతున్న  పిల్లల కోసం వ్రాసినవీ, తీసినవీ చాలా ఆసక్తికరంగా తీర్చిదిద్దబడతాయి . అటువంటి ఒక యానిమే గురించే ఇప్పుడు  చెప్పబోతున్నది . దాని పేరు “డెత్ నోట్ “. ఇది ముందు ‘మాంగా’ గా  ప్రచురింపబడింది .   Tsugumi Ohba అనే ఆయన ఈ మాంగా రాసారు . తర్వాత ఇది యానిమేగా కూడా రూపొందించబడి , మంచి ప్రాచుర్యం పొందింది . దీనిలో కొన్ని హింసాత్మకమైన అంశాలున్నాయన్న విషయాన్ని కొంచెం పక్కన పెడితే , ఇంత శక్తివంతమైన, మేధతో కూడిన మైండ్ గేమ్స్ నీ, ఎత్తుల్నీ, పైఎత్తుల్నీ మరెక్కడా చూడలేమంటే అతిశయోక్తి  కాదు . 37 ఎపిసోడ్ లున్న ఈ యానిమే సిరీస్, జపాన్ లోని నిప్పాన్ టీవీలో 2006 లో ప్రసారమైంది .

విజ్ఞానాన్నీ ,తెలివితేటల్నీ మంచికోసం వాడితే ఎంత ఉపయోగకరమో , చెడుకి ఉపయోగిస్తే అంత ప్రమాదకరమన్న విషయం అందరికీ తెలిసిందే  . డెత్ నోట్ ఇతివృత్తం అదే .

death note book

లైట్ యాగామీ అనే పదేహేడేళ్ల అబ్బాయి చాలా తెలివైనవాడు. వయసుకి మించిన పరిపక్వత కారణంగా అతనికి జీవితం నిస్సారంగా అనిపిస్తూ ఉంటుంది . అదే సమయంలో షినిగామీ (మరణ దేవత) ల లోకం నుండి జారి పడిన ఒక పుస్తకం లైట్ కి దొరుకుంతుంది. ఆ పుస్తకంలో ఎవరి పేరు రాస్తే వాళ్లు చనిపోతారు . ఒకే పేరు ఎక్కువ మందికి ఉండే అవకాశం ఉండటం వల్ల, ఆ వ్యక్తి ముఖాన్ని  చూసిన తర్వాత అది గుర్తు తెచ్చుకుని పేరు రాస్తేనే అతని మరణం సంభవిస్తుంది . షినిగామీలు ప్రపంచంలోని అందరి మరణాన్నీ నిర్దేశించలేరు . కానీ డెత్ నోట్ ని ఉపయోగించి కొందరి మరణాన్ని ముందుకు జరపడం ద్వారా తమ ఆయుష్షుని పొడిగించుకోగలరు . అటువంటి ఒక పుస్తకాన్ని సరదా కోసం ఒక షినిగామీ భూలోకంలో పడేస్తాడు . అదే లైట్ యాగామీకి దొరుకుతుంది . నిరాసక్తమైన జీవితాన్ని గడుపుతున్న లైట్ , ఆ పుస్తకం నిజంగా శక్తి కలదని తెలుసుకుని ఉత్తేజాన్ని పొందుతాడు . ఆ పుస్తకాన్ని ఉపయోగించి దేశంలో నేరస్తులందరినీ  చంపి , తద్వారా నేర వ్యవస్థని సమూలంగా నాశనం చెయ్యాలని నిర్ణయించుకుంటాడు .

టీవీలో కనిపించే నేరగాళ్ల  పేర్లతో ఒక జాబితా సిద్ధం చేసుకుని వాళ్లందరినీ చంపేస్తూ ఉంటాడు . అతని తండ్రి పోలీస్ అధికారి కావడం వల్ల అతనికి  నేరగాళ్లకి చెందిన మరింత సమాచారం లభిస్తూ ఉంటుంది . ఇలా ఎక్కువ రోజులు గడవకుండానే  ఏదో జరుగుతోందని ఇంటర్ పోల్ కి అనుమానం  కలగడంతో,   “ఎల్(L)” అనే ఒక అత్యంత ప్రతిభావంతుడైన  డిటెక్టివ్ ని రంగంలోకి దింపుతుంది . లైట్ మాత్రం , అభిమానులతో ‘కీరా’ అనే మారు పేరుతో పిలవబడుతూ  విపరీతమైన ప్రాచుర్యాన్ని పొందుతాడు .

లైట్ యాగామీనే ‘కీరా’ అన్న అనుమానం డిటెక్టివ్ ‘ఎల్’ కి మొదట్లోనే కలుగుతుంది . అతన్ని పక్కదోవ పట్టించడం  కోసం  ఇన్వెస్టిగేషన్ లో సహాయపడుతున్నట్టుగా నటిస్తాడు లైట్.

“ఎల్ ” పూర్తి  పేరు తెలియకపోవడం వల్ల అతడ్నిమాత్రం  ఏమీ చెయ్యలేకపోతాడు .ఆ సమయంలో లైట్ , ఎల్ లు ఉపయోగించే తెలివైన యుక్తులు , కుయుక్తులూ, పరస్పరం చేసుకునే మానసికమైన దాడులూ , ప్రతి దాడులూ చాలా మేధోవంతంగా  రచించబడి,రెప్ప వెయ్యనివ్వనంత ఉత్కంఠని రేకెత్తిస్తాయి.

డెత్ నోట్ అసలు యజమాని అయిన, ర్యూక్ అనే పేరుగల షినిగామీ  కూడా లైట్ దగ్గరకి వచ్చి అతని దగ్గరే ఉంటూ ఉంటాడు .  ఆ షినిగామీ,  లైట్ కి తప్ప వేరే వాళ్లకి కనిపించడు . ఇంతలో కీరా వీరాభిమాని అయిన ప్రఖ్యాత మోడల్ మీసా అనే అమ్మాయికి మరో డెత్ నోట్ దొరుకుంతుంది .

లైట్ నే కీరా అని తెలుసుకుని అతన్ని వెతుక్కుంటూ వస్తుంది . ఆ అమ్మాయికి తన మీదున్న అభిమానాన్ని అవకాశంగా తీసుకుని , ఆమెని కూడా కీలుబోమ్మని చేసి ఆడిస్తూ , తన ప్రయోజనం కోసం ఉపయోగించుకుంటూ ఉంటాడు లైట్ . డెత్ నోట్ లో ఉన్న వివిధ రకాల నియమాలని తనకి అనుకూలంగా మార్చుకుని  తప్పించుకు తిరుగుతూ,  నేరగాళ్ల హత్యలు కొనసాగిస్తూనే ఉంటాడు . ఆఖరికి ప్రపంచాన్ని ఉద్దరించాలన్న అతని కోరిక, స్వీయ ఆరాధనగా మారి, అమాయకులని  సైతం చంపడంతో పాటుగా స్వంత తండ్రినీ , చెల్లెలినీ కూడా అంతం చెయ్యడానికి  వెనుకాడనంత క్రూరత్వంగా రూపాంతరం చెందుతుంది . ఎన్నో మలుపుల తర్వాత , చివరగా లైట్  మరణంతో కథ ముగుస్తుంది .

ఎటువంటి డిటెక్టివ్ కథ అయినా దీని ముందు దిగదుడుపే అనిపించేంత బిగువుగా అల్లబడిన కథే ఈ డెత్ నోట్ పాపులారిటీకి కారణం . ఇద్దరు మేధావుల మధ్య జరిగే ఈ దోబూచులాట ఊహించలేనన్ని మలుపులతో నిండి  ఆద్యంతం ఉత్కంఠభరితంగా కొనసాగుతుంది . అన్ని పాత్రల స్వభావం , చిత్రీకరణ వాటి వాటి పరిధులలో ఎటువంటి లోటు పాట్లూ లేకుండా ,అత్యున్నతంగా తీర్చిదిద్దబడ్డాయి . అంతే కాక  డెత్ నోట్ నియమాలు విచిత్రంగా, చాలా ఆసక్తికరంగా ఉంటాయి . సంగీతం కూడా ఈ యానిమేకి గొప్ప బలం .

death note ryuk yagami light l 1280x800 wallpaper_www.wallpaperhi.com_55

మచ్చుకి కొన్ని డెత్ నోట్ నియమాలు 

 1. ఈ పుస్తకం లో పేరు రాయబడిన వ్యక్తి చనిపోతాడు
 2. చంపాలనుకునే వ్యక్తి ముఖాన్ని మనసులో ఊహించుకుని పేరు రాస్తేగానీ మరణంaug27 సంభవించదు .
 3. పేరు రాసిన నలభై సెకండ్ల లోపు , మరణానికి కారణం కూడా రాయాలి .
 4. మరణానికి కారణంకనుక పేర్కొనకపోతే, అదిహార్ట్ అటాక్ గా  తీసుకోబడుతుంది .
 5. డెత్ నోట్ కలిగి ఉన్నమనిషి, ఆ డెత్ నోట్ అసలు యజమాని అయిన షినిగామీకి చెందుతాడు .
 6. డెత్ నోట్ కలిగి ఉన్న మనిషి లేదా తాకినమాత్రమే ఆషినిగామీని చూడగలుగుతాడు . వినగలుగుతాడు
 7. డెత్ నోట్ ని వేరే మనిషికి పూర్తిగా ఇచ్చివేయడం గానీ , కొన్ని రోజుల పాటు ఇవ్వడం గానీ చెయ్యవచ్చు .
 8. ఒక వ్యక్తి డెత్ నోట్ నివేరే వాళ్లకి ఇచ్చి వేస్తే , దానికి సంబంధించిన విషయాలన్నీ మరచిపోతాడు .

………………………..

ఇటువంటి నియమాలు వంద పైనే ఉంటాయి . అవన్నీ చూడాలనుకుంటే ఇక్కడ చూడచ్చు .

http://deathnote-club.deviantart.com/art/All-Deathnote-Rules-116939019

 

 

ఇంతకీ “ఒటాకూ” అంటే చెప్పనేలేదు కదూ ,  ఏదైనా ఒక వ్యాపకానికి దాసోహం అయిన వ్యక్తిని జపనీస్ లో “ఒటాకూ” అని పిలుస్తారు . ముఖ్యంగా యానిమేలు చూడటానికి  అలవాటు పడిన వారికోసం ఈ పదాన్ని ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తారు . ఒకసారి ఒటాకూగా మారి , వాటికి ఎడిక్ట్ అయితే  పిల్లలైనా పెద్దలైనా బయట పడటం కొంచెం కష్టమే .

అయినా సరే చూడాలనుకునేవారి కోసం డెత్ నోట్ మొదటి ఎపిసోడ్ లింక్ ఇదిగో

http://kissanime.com/Anime/Death-Note/Episode-001-Rebirth?id=93417

 

మీ మాటలు

 1. Dathathreya Reddy says:

  నేను ఒటాక కాదు. కాని మీ రివ్యూ చదివిన తర్వాత మాత్రం చూడాలనిపిస్తోంది

 2. ఓహ్ , ధన్యవాదాలు దత్తాత్రేయ రెడ్డి గారూ

 3. తిలక్ బొమ్మరాజు says:

  మీరు రాసే విశ్లేషణలు చాలా నచ్చుతాయి నాకు భవాని గారు .వొక కవితలోకో,కథలోకో చొచ్చుకుపోయి రాయడం వేరు.కానీ యిటువంటి వాటి మీద రాయడం చాలా కష్టం .మీరు మాత్రమే యిలా రాయగలరు.అద్భుతంగా రాసారు భవాని గారు.కంగ్రాట్స్.

మీ మాటలు

*