“రండర్రా, పిల్లలూ, మీకు సినిమా చూపిస్తా!”

 

మణి వడ్లమాని 

 

Mani Vadlamaniఈ ప్రపంచంలో కష్టాలు కన్నీళ్ళే కాదు సరదాలు హాస్యాలు చలోక్తులు చమత్కారాలు వెల్లి విరిసి నవ్వుల పువ్వులు కూడా ఉంటాయి. అని హాస్యం, నవ్వు గురుంచి ఎందరో పెద్దవాళ్లు చెప్పిన మాటలు శ్రీమతి పొత్తూరి విజయలక్ష్మి గారి రచనలలో మనకి  పుష్కలంగా కనిపిస్తాయి అలాంటిదే మరో హాస్యపుగుళిక స్క్రిప్ట్ సిద్ధంగా ఉంది  సినిమా తియ్యండి!. అంటూ నవ్వుల గని  శ్రీమతి పొత్తూరివిజయలక్ష్మి గారు రాసిన పెద్ద కధ . “మొదటి కధ  అయినా గాని ఉత్తరాల ద్వారా ఎన్నో ప్రశంసల అందుకున్నాను.  అది పెద్ద హిట్ అని” తన ముందు మాటలో పేర్కొన్నారు రచయిత్రి-

“రండర్రా, పిల్లలూ, మీకు సినిమా చూపిస్తా!” అని మన అక్కో పిన్నో, అత్తో మనలని పిలచినట్లుగా, విజయలక్ష్మి గారు మనందరికీ స్క్రిప్ట్ తోనే సినిమా చూపిస్తున్నారు..  ఒట్టండి.. నమ్మండి… తప్పకుండా చూడండి… కాదు కాదు చదవండి…. నవ్వి నవ్వి  డొక్కలు ఎగిరేలా, కళ్ళవెంబడి నీళ్ళు కారుతూ, ఇక చాలు బాబోయి అని మీరు అనక పోతే చూడండి. చెప్పదలచిన విషయాన్ని సున్నితంగా, సరసంగా, ఆకర్షణీయంగా చెప్పడానికి హాస్యం  పయోగపడుతుంది.

అందువల్లే హాస్య ప్రధాన రచనలు అనేకం, ఎప్పటి నుండో ఎందరో రాస్తున్నారు.  ఆ ఎందరి లోనో మణి పూస వంటి  పొత్తూరి విజయలక్ష్మి గారుకూడా ఉన్నారు. అందుకే ఆవిడ తెలుగు వారికి ఎంతో ఇష్టమైన హాస్య రచయిత్రి.

విజయలక్ష్మి  గారు ఈ కధని  1982 లో  ఆంధ్రప్రభ  కి  రాసారు.ఇది ఆవిడ తొలి రచన.  అయితే  ఈ కధను  “జయంతి” అన్న కలం పేరు తో వ్రాసారు.  తొలి సంతానాన్నిచూసుకున్నప్పుడు  తల్లి పొందే ఆనందానికి ఎలా కొలమానం ఉండదో తొలి కధను అచ్చులో చూసుకున్నప్పుడు అదే భావం. అది ఒక మరపురాని మధురానుభూతి” అని అంటారు ఆమె.

pothuri

ఇక్కడ ఇంకో విషయం ప్రస్తావించాలి. ఈ పుస్తకానికి ముందు మాట రాసిన వసుంధర  ఇలా అన్నారు “నేటి చిత్రాల ప్రేరణతో సంపూర్ణేష్ బాబు ఒక్క రోజు లో స్టార్ అయిపోయాడు. ఇదే తరహాలో ఆప్పట్లో మీడియా ఉండి ఉంటే అప్పుడే శ్రీమతి విజయలక్ష్మి గారు చలనచిత్ర రంగం లో స్క్రిప్ట్ రచనలో మెగాస్టార్ అయ్యి ఉండేవారు”

వసుంధర గారు అన్నట్లు  పొత్తూరి విజయ లక్ష్మి గారు మన తెలుగు సినిమా వాళ్ళకి బంపర్ ఆఫర్ ఇచ్చినా ఆ కధ వైపు కన్నేస్తే ఒట్టు. ఎందుకంటారా?  ఎంతటి కధా వస్తువునైనా మార్చి సినిమా కధ గా మలచ గలిగే శక్తి ఉన్న మహామహులు కూడా   ఎందుకో నిర్లిప్తత వహించారు.  కారణం  ఆ స్క్రిప్ట్  లో మార్చడానికి  ఏవి లేదు కనుక, మార్చే  అలవాటు ఉన్న వాళ్ళు కావడం  చేత సినిమాని యదాతధంగా తీసే ప్రయత్నం చేయలేదు అనుకోవాలి.

ఇక  సీనియర్  రచయత  కవనశర్మ గారు “ ఈవిడ ఒక మేధావి, ఈ పుస్తకం పూర్తి చేసేసరికి మీరు(పాఠకుల) కూడా ఈ విషయం తెలుసుకుంటారు, నిర్మాతలకి, దర్శకులకి  శ్రేయోభిలాషి గా చాలా సలహాలిస్తారు” అని తన ముందు మాటలో రాసారు.

ఇంతకీ ఈ పెద్ద కధ లో  ఏవుంది,  మేధావులకు కూడా  అర్ధం కాని ఎన్నో గొప్ప గొప్ప చిక్కు ముడులు ఉన్న కధలు మన తెలుగు సినిమాల్లో కనిపిస్తాయి.  అలాంటి కధా లక్షణాలన్నీ అవపోశన పట్టి ఒక చక్కటి చిక్కటి సినిమా స్క్రిప్ట్  ని తయారు చేసారు.

మొదటగా సూచన పట్టిక ఇస్తారు. హీరో, హీరోయిన్  లు కాకుండా, సైడుహీరోయిన్, హీరో,     హీరోయిన్ తండ్రి, దర్శకునికి రచయిత్రి సలహా(ద.ర.స)  నిర్మాతకి రచయిత్రి సలహా(ని.ర.స).

ఇక ఇక్కడ నుంచి సినిమా (కధ)మొదలు. మొదటి  సీను లో హీరో ఓడంత  కారు లో వస్తూ ఉంటాడు . కారు అద్దాలు తో మొదలుపెట్టి  హీరో మొహం మీద దర్శకుడు పేరు తో టైటిల్సు ముగుస్తాయి.

హీరో ముందు అంతా బలాదూర్ గా ఉండి ఆడపిల్లలని వశపరచు కొంటూ ఉంటాడు.

అలా ఓ రోజున సైడ్ హీరొయిన్ని ఎత్తుకు పోతాడు. అక్కడ కొంత సేపు మెలోడ్రామా అయ్యాక  ‘నా చెల్లెలా!, అంటే   హా! అన్నయ్యా !’ అని ఇద్దరు వాటేసుకుంటారు.

ఇక హీరొయిన్ ఎంట్రన్స్ చాలా సినిమా ఫక్కీలో జరుగుతుంది. ఆమె ని విలన్ గ్యాంగ్ రేప్ చెయ్యడానికి ప్రయత్నిస్తుండగా హీరో వీరోచితంగా  పోరాడి  ఆమెని కాపాడుతాడు. అప్పుడు హీరొయిన్ కృతజ్ఞతలు ల తో పాటు తన ప్రేమ ను కూడా తెలుపుతుంది,  అప్పుడు ఇద్దరి మధ్య ప్రేమ  పుడుతుంది. ఆ పారవశ్యం  లో ఇద్దరూ ఎవరూ లేని మైదానాలదగ్గర,జలపాతాల దగ్గర ఆనందంగా పాత పాడుకుంటారు.

ఆ తరువాత అదే ప్రేమ కోసం స్వశక్తితో డబ్బు సంపాదిస్తానని, హీరొయిన్ తండ్రి తో చాలెంజ్ చేసి  ఏం పని చేయాలా అని ఆలోచించి ఒక ఇస్త్రీ దుకాణం పెట్టి మూడు సీన్లు అయ్యేసరికి కోటీశ్వరుడి గా ఎదిగి పోతాడు.

తల్లి కాని దొరికిన గుడ్డితల్లిని,  చెల్లి కాని దొరికిన చెల్లి తో ఇలా అంటాడు, “అమ్మా! చెల్లీ! నేనక్కడ అష్టైశ్వార్యాలూ, మీరు ఇలా పేదరికం అనుభవించడమా? మీరు నాతో రండి” అని తన  భవంతికి, ఓడంత  కారులో తీసుకోని వెళతాడు.

pothuri1

మధ్యలో తన చిన్న తనం లో తప్పి పోయిన తల్లి, చెల్లి ఎక్కడో లేరు  తనతో పాటు ఉంటున్న దొరికిన తల్లి, చెల్లి తన సొంత వాళ్ళే అని తెలుసుకొని చెప్పలేనంత ఆనందంతో  ఉన్న సమయం లో  విలన్ ఎంటర్  అవుతాడు.

హీరొయిన్  కూడా చాలా  స్వతంత్ర భావాలతో ఒక బిజినెస్ మొదలుపెడుతుంది. అది ఆవు, గేదల నుండి వచ్చే పేడ ద్వారా తాయారు చేసే పిడకల కంపెనీ. ఇక్కడ కూడా మూడు సీన్లు అయ్యేసరికి  హీరొయిన్  కూడా చాలా గొప్పదయిపోతుంది. తన పిడకల బిజినెస్ కి ప్రపంచం నలుమూలల నుంచి ఆదరణ రావడం తో ఎంతో పొంగిపోతుంది.

ఇలా కధ నడుస్తుండగా  ఎక్కడ పాటలు పెట్టాలో, ఎలాంటి  కాస్ట్యూమ్స్ వెయ్యాలో  బడ్జెట్ ఎలా తగ్గించుకోవాలో లాంటి విషయాలు  దర్శకుడికి, నిర్మాతకి కూడా  రచయిత్రి సలహాలు ఇచ్చారు. ఒక అడుగు ముందు వేసి రెండు మూడు పాటలు కూడా రచించారు.

ఇక సినిమా చివర్లో యధా విధిగా, హీరో కష్టాల ని అవలీలగా  ఎదుర్కొని   విలన్ గ్యాంగ్ ని మట్టు పెట్టి  విలన్ ని కొట్ట బోతుండగా,  కొన్ని కారణాలవల్ల  తప్పిపోయిన తన తమ్ముడే ఈ విలన్ అని తెలుస్తుంది. పోలీసులు వచ్చి అరెస్టు చేసి తీసుకెళతారు, విలన్ అదే హీరో తమ్ముడిని.  సోదరప్రేమతో , కోర్టులో వాదన చేసి తన తమ్ముడు చిన్నప్పుడే తప్పిపోవటం వల్ల పరిస్థితుల ప్రాబల్యం వల్ల విలన్ గా మారాడని, ఒరిజినల్  గా చాలా అమాయకుడు అని, శిక్ష కు అర్హుడు

కాదని  తామే బల్ల గుద్ది వాదించి, గెలిచి తన తమ్ముడు ని  మారిన మనిషిగా చేస్తానని, జడ్జి గారి తో హీరో చెబుతాడు.

హీరో లో ని వ్యక్తిత్వానికి, పట్టుదలకు,  ఎంతో ముగ్ధుడై  ఈ నాటి యువతరానికి ఇలాంటి వాళ్ళే ఆదర్శం అని ఆ జడ్జి కళ్ళజోడు తీసి కళ్ళు తుడుచుకుంటాడు.

చివరాఖరికి అందరూ నవ్వుతు గ్రూప్ ఫోటో తీసుకుంటారు. నవ్వుతున్న వాళ్ళ మొహాల మీద శుభం అని వస్తుంది.

సినిమాని బాక్సాఫీస్ దిశగా నడిపే కధనం తో  అడగడుగున  ఉత్కంఠ రేపే సన్నీ వేశాల తో , భారీగా కన్నీళ్ళు కార్చే బరువైన సంబాషణలతో ఆద్యంతం రక్తి కట్టిస్తూ ఉన్న ఈ కధను చూసే వాళ్ళకి, అదేనండి బాబు చదివే వాళ్ళకి ఒక ముఖ్య  సూచన,  మీరు కుర్చీలో కూర్చొని చదివేతే మీ నవ్వుల ధాటికి కుర్చీ విరగావచ్చు, సోఫాలో గనుక  చదువుతుంటే  మీ నవ్వుల అదురుకి సోఫా నట్లు లూజ్  కావచ్చు. అదే మంచం  మీద  పడుకుని చదివితే ఆ నవ్వుల బాంబు పేలి , ఆ విస్ఫోటనం లో గుండ్రం గా దొర్లుతూ కింద పడనూ వచ్చు. మీకు దెబ్బలు తగలా వచ్చు. అందుకే ఈ కధ చదివే టప్పుడు తస్మాత్ జాగ్రత్తని హెచ్చరిక  జారి చేయడం అయింది.

ఈ సంకలనం లో వారి కధలు  మరో నాలుగు  ఉన్నాయి, మధురిమ,ముకుందం,ఆనందరావు-ఆవు మరియు అన్నపూర్ణ కి బ్రాండ్ అంబాసిడర్.

చిన్న చిన్న పదాలతో, మనం రోజూ మాట్లాడుకునే  మాటలతో  హాస్యాన్ని పండించడం  పొత్తూరి విజయలక్ష్మి గారి  మార్కు.

*

మీ మాటలు

  1. Mythili Abbaraju says:

    బాగా చెప్పారు మణి గారూ…:) ఈ పుస్తకం ఒకటి ఉందని తెలీదు..దొరుకుతోందా …?

  2. మణి వడ్లమాని says:

    ధన్యవాదాలు మైథిలీ గారు, దొరకుతాయి అండి

మీ మాటలు

*