సింహాసనాల వింతాట

ఎన్నో రాజ్యాలు , ఎందఱో రాజులు , రాజ్యం కోసం వాళ్ళు చేసే రాజకీయాలు , వేసే ఎత్తులు, తీసే ప్రాణాలు, చేసే త్యాగాలు ఇవన్నీ ఎన్నో కథల్లో కథనాల్లో చదువుతూ ఉంటాం . “A game of thrones” కూడా అటువంటి రచనే అయినా ఒక కొత్తరకమైన ప్రాచీన జీవన విధానాన్ని మన కళ్ళ ముందు ఆవిష్కరిస్తుంది . ఇందులో కొంత మాయాజాలం కూడా ఉంటుంది సుమా అని చిన్న క్లూ ఇస్తూ అదేమిటో తెలుసుకోవాలన్న ఆసక్తిని కలిగిస్తూ ఆద్యంతం చదివేలా చేస్తుంది . అద్భుతమైన కథనం మనల్ని మంత్రం ముగ్దుల్ని చేసి చెయ్యి పట్టుకుని ముందుకి నడిపిస్తుంది . (కొంత అడల్ట్ కంటెంట్ ఉంది కనుక పిల్లలకి నిషిద్ధం .)

అదే George R. R. Martin రాసిన “A Song of Ice and Fire “సిరీస్ . ఇవి మొత్తం ఏడు పుస్తకాలట. ప్రస్తుతానికి ఐదు మాత్రమే పబ్లిష్ అయ్యాయి. అందులో మొదటిది ‘A Game of Thrones ‘ లో ఏముందో చూద్దాం .

ముందుగా కథ ఒక పెద్ద గోడ తో ప్రారంభమవుతుంది . పురాతన, మానవేతర జాతులనుండి రక్షించుకోవడం కోసం వేల సంవత్సరాల కి పూర్వం, వందల మైళ్ళ దూరం పాటు ఉత్తర దిశగా కట్టబడిన గోడ అది . అంతరించి పోయిందనుకున్న ‘అదర్స్’ అనబడే ఓ అనాగరిక పురాతన జాతి ఉంది ఉందంటూ ముందుగా ఒక చిన్న ఆధారాన్ని చూపించి కథలోకి తీసుకెళ్తాడు రచయిత .

కథ వింటర్ ఫెల్ అనే ఒక రాజ్యం లో ప్రారంభమవుతుంది . ఒక్కో అధ్యాయం ఒక్కో పాత్ర దృక్పథం లో సాగుతుంది . అది వారి వారి అంతరంగాల్ని మనకి చూపడంతో పాటు కథని కూడా ముందుకి నడుపుతూ ఉంటుంది .
index

ఉత్తర దేశానికి అధిపతి అయిన లార్డ్ Ned Eddard Stark కి ముగ్గురు అబ్బాయిలు (Robb ,Bran, Rickon), ఇద్దరు అమ్మాయిల(Sansa ,Arya )తో పాటు ఒక bastard son (Jon Snow )కూడా ఉంటాడు . వీళ్ళకి ఒక dire wolf కి చెందిన ఆరు పిల్లలు దొరుకుతాయి . సరిగ్గా వాళ్లకి సరిపోయేలా నాలుగు మగ,రెండు ఆడ తోడేళ్ళు కావడంతో Eddard పిల్లలు వాటిని పంచుకుని పెంచుతూ ఉంటారు . స్టార్క్ ల వంశం తోడేళ్ళకి సంబంధించిన వంశంగా పేరుపొందింది కూడా .

ఇంతలో మహారాజు Robert Baratheon తన కుటుంబంతో వింటర్ ఫెల్ కి వస్తాడు . Eddard ని తన సహాయకారి ( hand)గా రాజధానికి రమ్మని ఆహ్వానిస్తాడు . ఆ సమయం లో ఎనిమిదేళ్ళ Bran అనుకోకుండా ఒక చూడకూడని దృశ్యం చూడటం వల్ల , మహారాజు బావమరిది Jaime Lannister, ఆ బాబుని భవనం పై నించి క్రిందికి తోసేస్తాడు. ఆ కుర్రవాడు చావు బ్రతుకుల మధ్య కొట్టుమిట్టు లాడుతుంటాడు . ఏం జరిగిందో మిగిలిన వాళ్ళకి తెలీదు . ఇటువంటి కష్ట సమయం అయినా Eddard, మహారాజు కి ఇచ్చిన మాటకి కట్టుబడి తన ఇద్దరు కుమార్తెలని తీసుకుని రాజధానికి తరలి వెళ్తాడు . తన రాజ్యభారాన్ని భార్య Catelyn , పెద్ద కుమారుడు Robb లకి అప్పగిస్తాడు .

స్టార్క్ద్ ల పెద్దమ్మాయి పదకొండేళ్ళ Sansa అందగత్తె మాత్రమే కాదు, రాచరికపు కట్టుబాట్లు బాగా తెల్సిన అమ్మాయి . ఆ అమ్మాయికి మహారాజు కుమారుడు Joffrey తో నిశ్చితార్ధం అవుతుంది . రెండో అమ్మాయి తొమ్మిదేళ్ళ ఆర్యా కి కత్తి యుద్ధాలు చెయ్యడం , గుర్రపు స్వారీ చెయ్యడం ఎక్కువ ఇష్టం . అక్కా చెల్లెళ్లకి అంతగా సరిపడదు .

రాజధానికి వెళ్ళగానే Eddard ఒక రాజ రహస్యం తెలుసుకుంటాడు . మహారాణి Cersei కి ఆమె కవల సోదరుడు Jaime తో అక్రమ సంబంధం ఉందని , మహారాజు పిల్లలు గా చెలామణి అవుతున్న ముగ్గురు పిల్లలు వాళ్ళ పిల్లలేనని అతనికి తెలుస్తుంది . అంటే రాజు తర్వాత సింహాసనం అధిష్టించేందుకు వాళ్ళు అర్హులు కాదన్నమాట . రాజుతో ఈ విషయం ఎలా చెప్పాలా అని అతను ఆలోచిస్తుండగానే వేట కి వెళ్ళిన రాజుని ఒక ఎలుగుబంటి తీవ్రంగా గాయపరిచిందన్న వార్త వస్తుంది .

మహారాజు మరణం తో పరిస్థితులు ఒక్కసారిగా తారుమారవుతాయి . Eddard ని , Sansa ని మహారాణి బంధించగా ఆర్యా మాత్రం పారిపోతుంది . రాజ ద్రోహం అనే చేయని నేరం మోపి Eddard తల నరికేసి Sansa ని మాత్రం బందీ గా ఉంచుతుంది మహారాణి . రాజ్యానికి అసలైన వారసుడు కాకపోయినా కుమారుడు Joffrey కి రాజ్యాభిషేకం చేస్తుంది . Sansa తోడేలు ‘Lady’ కూడా చంపివేయబడుతుంది .

Eddard పెద్ద కుమారుడు Robb, తన తండ్రి మరణానికి ప్రతీకారం గా యుద్ధానికి సిద్ధ పడతాడు . మహారాణి తండ్రి Tywin Lannister వైపు సైన్యం తో తలపడి మొదటి దశ విజయం సాధిస్తాడు . మరోవైపు ఆర్యా , అబ్బాయిలా నాటకమాడుతూ తిండి కూడా లేని దీన స్థితి లో ఎన్నో కష్టాలు పడుతూ తన దేశం చేరుకోవడానికి ప్రయత్నం చేస్తుంటుంది .ఆమె తోడేలు ‘Nymeria’ కూడా ఆమెకి దూరమై పోతుంది . సహజంగా చాలా ధైర్య వంతురాలు కావడం వల్ల ఈ ఆటు పోట్లన్నీ ఎదుర్కుంటూ ముందుకు సాగిపోతూ ఉంటుంది. ఆర్యా వెర్షన్ లో ఉండే అధ్యాయాలు ఎంతో ఆసక్తికరంగా అనిపించాయి( నాకైతే).

అసలే భయస్తురాలైన Sansa ని Joffrey చాలా హింసిస్తుంటాడు . అక్కడ Winterfell లో Bran బ్రతికి బట్టకట్టినప్పటికీ పడిపోవడం వల్ల నడిచే శక్తి ని కోల్పోతాడు . ఆఖరి వాడైన నాలుగేళ్ళ Rickon, తన కుటుంబ సభ్యులందరూ ఒక్కొక్కరు గా తనని వదిలి వెళ్లి పోతుండటంతో చాలా అసహనానికి గురవుతుంటాడు .

ఎడ్డార్డ్ Bastard son అయిన Jon snow , కథ మొదట్లోనే గోడ కాపలా కోసం వెళ్ళిపోతాడు . అక్కడ అతనికి చనిపోయిన మనుషులు బ్రతికి రావడం వంటి వింతలు ఎదురవుతాయి . ఎందుకు ఇలా జరుగుతోందో తెలుసుకోవడం కోసం , గోడ సంరక్షణ కి నియమింప బడిన Night’s Watch బృందం తో పాటుగా అతను గోడ వెనుకకి వెళ్లేందుకు సిద్ధమవుతాడు .

మరో పక్క మహారాజు Robert , ఒకప్పుడు ఓడించి తరిమి కొట్టిన డ్రాగన్ వంశానికి చెందిన అమ్మాయి Daenerys కథ కూడా సమాంతరం గా సాగుతుంది . ఆమె తన రాజ్యాన్ని వదిలి వచ్చిన సమయానికి పాలు తాగే పసిపిల్ల . తల్లి తండ్రుల్ని పోగొట్టుకున్న ఆ చిన్నారి పాపని తీసుకుని అప్పట్లో ఆమె అన్నగారు తూర్పు వైపుకి పారిపోతాడు . ఆ తర్వాత పద్నాలుగేళ్ళ ప్రాయానికి వచ్చాకా ఆ అమ్మాయి ఒక మొరటు రాజుని పెళ్లి చేసుకుని ఎటువంటి జీవనాన్ని గడిపిందో , ఎలా ఒక యుద్ధంలో భర్త ని కోల్పోయిందో , ఒక మంత్రం గత్తె వల్ల ఎలా మోసగింపబడిందో , ఆఖరుగా ఎప్పుడో అంతరించి పోయాయనుకున్న డ్రాగన్స్ కి ప్రాణం పోసి మూడు డ్రాగన్ ల తల్లిగా ఎలా మారిందో రచయిత ఆసక్తికరం గా వివరిస్తాడు . అటువైపు Robb తో పాటుగా ఇక్కడ ఈ అమ్మాయి Daenerys కూడా రాజ వంశం పై ప్రతీకారం తీర్చుకునే రోజు కోసం ఎదురు చూస్తూ ఉండటం తో మొదటి పుస్తకం ముగుస్తుంది .

ఈ పుస్తకం కొన్ని ప్రతిష్ఠాత్మక మైన అవార్డ్స్ గెలుచుకోవడం తో పాటు , మరికొన్ని గొప్ప అవార్డ్స్ కి నామినేట్ అయింది కూడా . కొసమెరుపు ఏమిటంటే ఈ రచన లోని పాత్రల పేర్లని అమెరికన్లు చాలా మోజుగా తమ పిల్లలకి పెట్టుకుంటున్నారట.

కుదిరితే రెండో పుస్తకం A Clash of Kings తో మళ్ళీ కలుద్దాం .

– భవానీ ఫణి

bhavani phani.

మీ మాటలు

  1. తిలక్ బొమ్మరాజు says:

    ఒక కవిత,కథ రాయడం కన్నా ఒక పుస్తకాన్ని విశ్లేషించడం కష్టం.రాసిన వ్యక్తిని మరోకోణంలో చూపించడం అందరివల్లా కాదు.అదీ ఒక ఆంగ్ల పుస్తకాన్ని చదివి అర్థం చేసుకుని ఇలా అద్భతంగా విశ్లేషించడం చాలా బాగుంది.అభినందనలు భవాని గారు.

  2. భవానీ ఫణి says:

    ధన్యవాదాలు తిలక్ గారూ

  3. విశ్లేషణ బాగుందండి!

  4. భవానీ ఫణి says:

    ధన్యవాదాలు తిరుపాలు garu

మీ మాటలు

*