ఎక్కడి నుంచి ఎక్కడి దాకా? -6 వ భాగం

ekkadi-7

6

ఆ రోజు జూన్‌ 3వ తేదీ..గురువారం.
రామం మనసు ఉద్విగ్నంగా ఉంది. ఎందుకో దుఃఖంగా కూడా ఉంది. పొద్దటినుండీ మనసులో ఒక ప్రళయగర్జనై వినిపిస్తున్న పదం.. సిటిజన్‌షిప్‌..పౌరసత్వం. యిక కొద్దిసేపట్లో తను అమెరికా పౌరసత్వం స్వీకరించబోతున్నాడు..ఆరోజు.
మనిషి ఎక్కడో పుట్టి.. ఎక్కడో పెరిగి..ఎక్కడికో ఉపాధికోసం వలసవచ్చి..ప్రాంతాలు, దేశాలు మారి..పుట్టినదేశం, పెరిగిన దేశం, బ్రతుకుతున్న దేశం.. కన్నతల్లి, పెంచిన తల్లి, ఏమీకాని దయామయియైన ప్రేమను పంచుతున్న తల్లి.. తల్లి.. తల్లి హృదయమున్న స్త్రీ ఎవరైన ఎంత అద్భుతమైన జీవి. మాతృప్రేమ ఎంతో పవిత్రమైంది. మాతృమూర్తి..మాతృస్పర్శ..మాతృ క్షమ-
”వై ఆర్‌ యు సో సైలెంట్‌..సో డీప్‌” అంది క్యాథీ..ప్రక్కసీట్లోనుండి. కారు అప్పుడు అమెరికా మొట్టమొదటి రాష్ట్రమైన డిలావర్‌ నగరంలో యూనివర్సిటీ ఆఫ్‌ డిలావర్‌ కాంపస్‌లో, క్లేటన్‌ హాల్‌ ముందు పార్కింగు ఏరియాలోకి ప్రవేశిస్తోంది.
ఎర్రగా ఎండ..పచ్చగా చెట్లు చుట్టూ..ఒంటిని తడుముతున్న లేత, పల్చని గాలి.
”ఎందుకో క్యాథీ..మనసు చాలా భారంగా ఉంది..”అన్నాడు రామం కారును పార్క్‌ చేస్తూ.
క్యాథీ తనతో ఈ ఆరేండ్ల సాంగత్యంలో పట్టుబట్టి ఎంతో శ్రద్ధతో తెలుగు నేర్చుకుంది. భారతదేశం నుండి ఇరవై ఒక్క రోజుల్లో తెలుగు, గాజుల సత్యనారాయణ పెద్దబాలశిక్ష నుండి మొదట బాలల బొమ్మల రామాయణం, మహాభారతం, మహాభాగవతం నుండి అనేక పుస్తకాలను అపోషన పట్టింది. క్యాథీ అంటే దీక్ష – క్యాథీ అంటే ఏకాగ్రత. క్యాథీ అంటే కఠోర సాధన. ఇప్పుడు క్యాథీ ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో పుట్టిపెరిగిన చాలామంది తెలుగు వాళ్ళకంటే శ్రేష్టమైన తెలుగు, అర్ధవంతమైన వ్యక్తీకరణ, మంచి భాష, ఉత్తమమైన ఉచ్ఛారణతో సంభాషించగలదు.
”నాకు తెలుసు.. ఒక భారతదేశ పౌరుడు ఈ అమెరికా గడ్డపై అనేక అర్హతలను సాధించి అమెరికా పౌరసత్వాన్ని స్వీకరిస్తున్న ఈ ఉద్విగ్న సందర్భంలో సున్నితమైన హృదయంగల నీవంటి మనిషి ఎంత తీవ్రంగా చలించిపోతాడో నాకు తెలుసు.. ఐనా అమెరికా పౌరసత్వాన్ని స్వీకరించడమంటే భారత పౌరసత్వాన్ని కోల్పోతున్నట్లు కాదుగదా రామం.. ఒసిఐ కింద ఉభయ పౌరసత్వ చట్టానికి లోబడి భారత పౌరునిగా కూడా నువ్వు కొనసాగుతావు కదా రామం.’
”ఔననుకో క్యాథీ.. కానీ..”
రామం కార్లోనుండి కిందికి దిగి..క్యాథీ ఒక ప్లాస్టిక్‌ ఫోల్డర్‌లో ఉన్న రామం తాలుకు కాగితాలన్నింటినీ పొదివి పట్టుకుని వెంట నడుస్తూ,
మౌనమే ఇద్దరి నడుమ.
ఎదురుగా యిటు మారియట్‌ హోటల్‌..అటు క్లేటన్‌ హాల్‌..యూనివర్సిటీ ఆఫ్‌ డిలావర్‌. చెక్‌ ఇన్‌ కౌంటర్‌లో రిపోర్ట్‌ చేయగానే.. క్యూ ‘బి’ అని చెప్పిందొకామె. లోపల పెద్దహాల్లో ఎ,బి,సి,డి. నాల్గు పెద్ద వరుసలు..అప్పటికే జనం ఎప్పుడో చేరి వరుసల్లో నిలబడి ఉన్నారు. ఓత్‌ టేకింగు సెరిమొనీకి సరియైన వస్త్రధారణతో రావాలని ఒక నిబంధన ఉంది కాబట్టి దాదాపు అందరూ ‘జెంటిల్‌డ్రెస్‌’ లో ఉన్నారు. స్త్రీలు, పురుషులు, అక్కడక్కడ పిల్లలు. కొందరి వెంటవచ్చిన క్యాథీవంటి స్నేహితులు, తల్లిదండ్రులు. అంతా కోలాహలంగా ఉంది. ఐతే దాదాపు అందరి ముఖాల్లోనూ తృప్తితో కూడిన వెల్లివిరుస్తున్న ఆనందం. ఎందుకంటే ప్రపంచం మొత్తంమీద సంపన్నమైన, బలమైన, పటిష్టమైన సర్వసత్త్వాక సార్వభౌమాధికారంగల అమెరికా దేశ పౌరసత్వాన్ని పొందబోతున్న చారిత్రక సందర్భమది.
యు.ఎస్‌. డిపార్ట్‌మెంటాఫ్‌ హోమ్‌లాండ్‌ సెక్యూరిటీ తరపున యుఎస్‌ సిటిజన్‌షిప్‌ అండ్‌ ఇమ్మిగ్రేషన్‌ సర్వీసెస్‌ వాళ్లు అతిక్రమశిక్షనాయుతంగా, దాదాపు నిశ్శబ్దంగా ఉన్న ఆ వాతావరణంలో కొత్తగా పౌరసత్వం స్వీకరించబోతున్న అందరికీ చకచకా ఒక ప్రోగ్రాం షీట్‌ను అందించారు.
రామం ‘బి’ క్యూలో కొద్ది నిముషాలు నిలబడగానే..కౌంటర్‌ చేరువైంది. కౌంటర్లో ఉన్న అమెరికన్‌ యువతి ఒకామె వినమ్రంగా ‘గుడ్మానింగు’ చెప్పి చేయి చాపింది.
రామం తన కాల్‌లెటర్‌, గ్రీన్‌కార్డ్‌ అని పిలవబడే పర్మనెంట్‌ రెసిడెంట్‌ కార్డ్‌ను ఆమెకందించాడు. ఆమె వెంటనే ఒక ప్లాస్టిక్‌ ఫోల్డర్‌ను. చేతికందించింది అందులో ఫిలడల్ఫియా డిస్ట్రిక్‌కు చెందిన న్యూట్రలైజేషన్‌ సెరిమొనీకి సంబంధించిన ఓత్‌ ఆఫ్‌ అల్లెజిఎన్స్‌ ప్లెడ్జ్‌ ఆఫ్‌ అల్లెజిఎన్స్‌. కాన్‌స్టిట్యూషన్‌ ఆఫ్‌ యుఎస్‌ఎ వంటి కాగితాలన్నీ ఉన్నాయి.
దాదాపు రెండువందల యాభైమంది ఆ రోజు కొత్తగా అమెరికా పౌరసత్వం స్వీకరిస్తున్నారు. వివిధ దేశాలకు చెందినవాళ్ళు..చైనా, జపాన్‌, అరబ్‌ దేశాలు, భారతీయులు, కెనెడియన్స్‌, ఇంగ్లిష్‌, మెక్సికన్స్‌, ఆఫ్రికన్స్‌ ఎందరో. భిన్న దేశాలు, భిన్న మతాలు, భిన్న జాతులు, భిన్న వర్ణాలు,..విభిన్న తత్వాలు..ఏవేవో కారణాలవల్ల, దాదాపు ఎక్కువమంది జీవనోపాధి వెదుక్కుంటూ వచ్చినవాళ్ళు ఒక దేశపు గడ్డపై గత థాబ్దికాలం గడుపుతూ, యిక్కడి మనుషులతో, యిక్కడి జీవనవిధానంతో, సంస్కృతితో మమేకమై, లీనమై., ఇప్పుడిక..ఈ అగ్రరాజ్య వారసులు కాబోతున్న భావోద్విగ్న సందర్బం..,
ఒక గంటలో దాదాపు కొత్తగా ప్రతిజ్ఞ తీసుకునేవాళ్ళందరూ రిపోర్ట్‌ చేసిన తర్వాత..
అందర్ని సెంట్రల్‌హాల్‌లో కూర్చొమ్మని సూచన. రామం లోపలికి నడిచి ముందు నుండి మూడవ వరుసలో కూర్చున్నాడు. క్యాథీ ప్రక్కనున్న అతిథులకోసం ఉద్దేశించిన బ్లాక్‌లో కూర్చుంది. అంతా గంభీర నిశ్శబ్దం.
సరిగ్గా పదకొండు గంటల ముప్పది నిముషాలకు వెంట ఐదారుగురు వయసు మళ్ళిన వ్యక్తులు వెంటవస్తూండగా చీఫ్‌ జస్టిస్‌, యుఎస్‌ బ్యాంక్‌ రప్టసీ కోర్ట్‌ కెవిన్‌ జె. కారీ ప్రవేశించాడు. వేదికపైనున్న నియమిత కుర్చీల్లో అందరూ ఆసీనులు కాగానే..వాళ్ళ వెనుక ఉన్న విశాలమైన తెల్లని తెరపై..”ఫేసెస్‌ ఆఫ్‌ అమెరికా” పేరుతో ఒక వీడియో చిత్ర ప్రదర్శన ప్రారంభమైంది. వందల ఏండ్ల క్రిందటి అమెరికా, కాలంతో..జీవితంతో..పోరాటం..పారిశ్రామికాభివృద్ధి.. ఎదుగుదల..వందల వేలమంది అమెరికా దేశంపట్ల అంకితభావంతో చేసిన అకుంఠితమైన కృషి..చివరకు సగర్వంగా నీలి గగన వీధుల్లో రెపరెపలాడుతూ అమెరికా జాతీయపతాకం..పదమూడు ఎరుపు, నీలి పట్టీలు..యాభై నక్షత్రాలు..జెండా ధగధగలు.
చీఫ్‌ జస్టిస్‌చే కొత్తగా పౌరసత్వం స్వీకరిస్తున్న అందరికీ స్వాగతవచనాలు..సంక్షిప్తంగా పౌర ప్రాముఖ్యత..అభినందనలు. వెంటనే యుఎస్‌ సిటిజన్‌షిప్‌ అండ్‌ ఇమ్రిగేషన్‌ సర్వీస్‌ అధికారిచే ”మోషన్‌ ఫర్‌ అడ్మిషన్‌”..తర్వాత సంప్రదాయంగా చీఫ్‌ జస్టిస్‌చే అంగీకారం, ఆమోదం..ఆ తర్వాత..అందరూ లేచినిలబడి, అప్పటికే అందరికీ అందజేయబడ్డ చిన్న అమెరికా జెండాలను చేతుల్లో ధరించి, చేతులను ముందుకు చాచి, జాతీయ పతాకానికి వందనం చేస్తూ..ప్రతిజ్ఞ..”అదృశ్యుడైన దేవుని సన్నిధిలో అందరికీ స్వేచ్ఛా, న్యాయము సంప్రాప్తించాలని వేడుకుంటూ సార్వభౌమ అదికారాలకు ప్రతీకఐన అమెరికా సంయుక్త రాష్ట్రాల జాతీయపతాకం సాక్షిగా నేను ప్రతిజ్ఞ చేస్తున్నాను..”ఇలా సాగుతోంది.
అంతా గంభీర వాతావరణం..అందరి హృదయాల్లో ఎవరికివారికే అనుభవమౌతున్న మౌన సంఘర్షణ..తన శరీరంలోనుండి ఏదో భాగం విడిపోతున్నట్టు..కొత్తగా తన దేహంలోకి  ఏదో లీనమైపోతున్నట్టు..ఏదో ఒక ప్రాణసమానమైన పరివర్తన జరుగుతున్నట్టు..,
నా దేశం..నా భారతదేశం..నా ప్రజలు..నా సోదరులు..నా మాతృభూమి..నా నేల..నా గాలి..నా నీరు..నా ఆత్మ.,
ఎందుకో దుఃఖం..ఎందుకో గొంతుపెగలని ఉద్వేగం..కళ్ళలో ఎవరికీ తెలియని సన్నని కన్నీటి పొర. లోపల చేతులతో కడుపులో ఎవరో దేవుతున్నట్టు బాధ.,
ఏమైందిప్పుడు..రెండు దేశాల్లోనూ పౌరసత్వమేగదా..,అని ఓ ఆత్మ సమాధానం. స్వ స్వాంతన. అమెరికా జెండావందనం కాగానే..జాతీయగీతం..అందరూ నిలబడిఉండగానే..లెఫ్ట్‌నెంట్‌ కెవిన్‌ పీర్స్‌, రిటైర్డ్‌ పెన్సిల్వేనియా స్టేట్‌ పోలీస్‌ అధికారిచే ఉచ్ఛైస్వరంలో మహోత్తేజంగా అమెరికా జాతీయగీతాలాపన..ప్రౌడ్‌ టుబి ఎన్‌ అమెరికన్‌..’
సమాంతరంగాఎక్కడో..గుండెల కొండల్లో..’జనగణమణ..జయ జయ జయహే’..’వందేమాతరం..వందేమాతరం..’
చటుక్కున కట్టలు తెంచుకుంటోంది దుఃఖం రామంలో, జాతీయ గీతాలాపన ముగియగానే అందరితోపాటు రామం కూడా కూర్చుని.,
మరొకసారి చీఫ్‌ జస్టిస్‌ నూతన పౌరసత్వం స్వీకరించిన వ్యక్తులందరికీ అభినందనలు తెలిపి.. ఒక ప్రకటన చేయగానే హాలంతా చీకటై..,
జార్జ్‌ డబ్ల్యు బుష్‌ వైట్‌హౌజ్‌నుండి అభినందనలు తెలియజేస్తూ ఉత్తేజకర వీడియో సందేశం..స్పష్టమైన గంభీర ప్రదర్శనతో..అంటాడు..”వియ్‌ ఎడ్మిట్‌ యు ఏజ్‌ ఎ న్యూ సిటిజన్‌ ఆఫ్‌ అవర్‌ మదర్‌ లాండ్‌ అండ్‌ వియ్‌ వెల్‌కం యు టు ది అమెరికా ఫామిలీ.”
లైట్లు వెలిగి..ఒక నిశ్శబ్ద గంభీరత చెదిరి..,
అందరూ బయటికి హాల్లోకి రాగానే..యిదివరకటి. బి వరుస క్యూలోనే..ఒక విలువైన ప్లాస్టిక్‌ ఫోల్డర్‌లో ఉంచి.. ‘సర్టిఫికేట్‌ ఆఫ్‌ నాచురలైజేషన్‌’ అందజేసి.,
అందరిలోనూ ఏదో తెలియని ఆనందం..వెల్లివెరిసే తృప్తి..ఏదో ఒక అద్భుతమైన స్థాయిని సాధించామనే విజయఛాయ.
నాచురలైజేషన్‌..సహజీకరణ..ఏది సహజం..జీవించే ప్రతి జీవికీ జీవించేహక్కు ఉండాలనీ, జీవించే స్వేచ్ఛ, సహజంగా, ప్రకృతిసిద్ధంగా ఎదిగే హక్కూ ఈ సృష్టినీ ప్రకృతినీ నియంత్రించే సర్వ భగవత్‌దత్త నియంత్రణలన్నింటినీ గౌరవిస్తూ, పాటిస్తూ.. ప్రకృతిలో ఒక భాగమై మాత్రమే కొనసాగుతానని..ఒక ధృవీకరణ..నాచురలైజేషన్‌.
అమెరికన్లలో అన్నింటికంటే గొప్పగా రామంకు నచ్చే సుగుణం..వాళ్ళ దేశంపట్ల వాళ్ళకున్న పవిత్రమైన ప్రేమ..భక్తి. దేశంకోసం ప్రాణాలను తృణప్రాయంగా త్యజించగల త్యాగశీలత..మాతృభూమి పట్ల అపారమైన గౌరవం. అంకిత భావం. వాళ్ళ రక్తంలోనే దేశంపట్ల ప్రాణాలకంటే ఎక్కువగా ద్యోతకమయ్యే ఆత్మార్పణ తత్వం.
భారతదేశంలో..,
ఒకప్పుడు ప్రపంచాన్నే ఆశ్చర్యచకితుల్ని చేసిన స్వతంత్ర భారత పోరాట ఐక్యత. భారత భూభాగంపై ఎక్కడికక్కడ పొటమరించి, పెల్లుబికి, వెల్లువై నినందించిన బ్రిటిష్‌ వ్యతిరేక తిరుగుబాటు..జాతి, మత, వర్ణ, వర్గ, లింగ, వయో భేదాలు లేకుండా ఏక త్రాటిపై కొనసాగిన స్వతంత్ర యుద్ధం.,
ఇప్పుడు..ఈ అరవై మూడు సంవత్సరాల తర్వాత ఏమైపోయాయి ఆ బంగరు రోజులు..’ఒక్కనికోసం అందరు – అందరి కోసం ఒక్కడు’గా నింగికి పొంగి ఎగిసిన ఆ ఐక్యతా శక్తులిప్పుడేవి. అసలీ తరానికి దేశ స్పృహ, దేశభక్తి, దేశ స్వతంత్ర పోరాట ధ్యాస..దేశ బాధ్యతల పట్ల ఆలోచన..నిబద్ధత..ఇవేవైనా ఉన్నాయా..ఎందుకీ తరం..శ్రీశ్రీ అన్నట్టు కొంతమంది యువకులు పుట్టుకతో వృద్ధులు వలె పూర్తిగా నిర్వీర్యులై, పథభ్రష్టులై ఎందుకు మిగిలిపోతున్నారు. సమాజంలో దేశం గురించి ఆలోచింపజేసే విధానం ఈ తరానికి ప్రాథమిక, మాధ్యమిక, ఉన్నత విద్యార్జనలో.. ఏస్థాయిలోనూ లేక.. అంతా కాగితపు పువ్వు వికసించినచందంగా. మిథ్య.. నైరూప్యత..ఉందా అంటే ఉంది, లేదంటే లేదు రకం అనిమిత్తత ఏర్పడి, వ్యాపించి..అంతా అస్తవ్యస్తత..చిందరవందర.. రిక్తత..వెరసి..ఎవరికివారే యమునాతీరే,
ఇక ఇప్పుడు..ఏదో ఒక భారీస్థాయి పరివర్తన జరగాలి..ఒక షాక్‌ ట్రీట్‌మెంట్‌ ఇవ్వాలి ఎవరొఒకరు దారితప్పిపోతున్న ఈ తరాన్ని ఎవరో ఒకరు మళ్ళీ దారిలోకి మళ్ళించి పునస్సంధానం చేయాలి..లేకుంటే..ఒక నది..ఒక సముద్రం దారితప్పిపోయినట్టు..ఒక వ్యవస్థ. ఒక సమాజం, ఒక ఉజ్జ్వల వారసత్వంగల చరిత్ర భ్రష్టుపట్టిపోతుంది..ఐతే..
ఎలా..ఎలా..ఎలా..?

ekkadi-6
రామంకు గత కొన్నేళ్ళుగా భారతీయ వ్యవస్థ స్థితిగతులను అధ్యయనం చేస్తున్న బాపతు ఎన్నో జ్ఞాపకాలు కురుస్తున్న చినుకుల్లా మస్తిష్కంనిండా ఆవరించినై. అతనికి చాలా స్పష్టత ఉంది..గతం గురించి, వర్తమానం గురించి..సాధించి రూపుదిద్దవలసిన భవిష్యత్తు గురించి..అందుకే ఒకే సుదీర్ఘ యజ్ఞసదృశమైన ప్రణాళికాబద్ధ క్రతువును కొనసాగిస్తూ వస్తున్నాడు తను.
మౌనంగా యూనివర్సిటీ క్లేటన్‌ హాల్‌నుండి బయటికి నడుస్తున్న రామం వెంట అడుగులు వేస్తూ..అతని చేతిలోని ప్లాస్టిక్‌ ఫైల్‌ను తీసుకుని..సర్టిఫికేటాప్‌ నేచురలైజేషన్‌ను చూస్తూ అంది క్యాథీ..”బాధపడ్తున్నావా రామం..యుఎస్‌ఎ పౌరునిగా మారినందుకు” అని.
”ఉహుఁ..జన్మతః భారతదేశ పౌరున్నయి నా విధులను ఇదివరకు సక్రమంగా నిర్వహించనందుకు బాధపడ్తూనే .. భవిష్యత్తులోనైనా మనం అనుకుంటున్నట్టుగా నా మాతృభూమికోసం ఆ చారిత్రాత్మక కార్యక్రమాన్ని అమలు చేయగల్గుతానా అని ఓసారి ఆత్మవలోకన చేసుకుంటున్నాను క్యాథీ..”
”యుఆర్‌ డెఫ్‌నెట్లీ గోయింగు టు డు సంథింగు వండ్రఫుల్‌..”
”చేయాలి..ఏదో ఒకటి చేయాలి..”
కార్లో కూచున్నాక క్యాథీ అంది..”కారును..మహాలక్ష్మి టెంపుల్‌ దిక్కుపోనీ రామం..వుహావ్‌ టు డిస్కస్‌ సంథింగు సిగ్నిఫికెంట్‌..”
మౌనంగానే క్యాథీ దిక్కు చూశాడు రామం..కార్‌ను రివర్స్‌ చేసుకుంటూ. ఆమె అప్పుడు ఏ మేఘాలూలేని ఒట్టి నీలి ఆకాశంలా గంభీరంగా, గుంభనంగా ఉంది.
”ఏమిటో అది..”
”చెప్పాలా ఇప్పుడు”
”నీ యిష్టం”
”రామం..మన పరిచయమై, స్నేహితులమై ఎన్నేళ్ళవుతోందో జ్ఞాపకముందా”
‘ఉహు..చెప్పు నువ్వు”
”సరిగ్గా ఎనిమిది సంవత్సరాల నాల్గునెలల పదిరోజులైంది.”
”ఓ..సో ఆక్కురేట్‌”
”మరి..జీవితమంటేనే ఆక్కురేట్‌గా గడపవలసిన ఒక బృహత్కార్యం అనుకుంటాన్నేను.”
మళ్ళీ మధ్య మౌనం..అతని మనసు ఆ ఎనిమిదేళ్ళ సాంగత్యాన్ని స్కాన్‌ చేస్తూ వస్తోంది నిప్స్‌ వేగంతో..అంతిమంగా క్యాథీ దిక్కు అప్రయత్నంగా, ఆరాధనాపూర్వకంగా చూచి ‘ఒక అద్భుతమైన మనిషి’ అనుకున్నాడు లోలోపల.
”తామరతీగ నీట్లోనే పుట్టి నీట్లోనే పెరిగి నీటిలోనే అంతరించి పోతుంది. కదా..కాని జీవితాంతం నీరు తనను తాకకుండానే అతీతంగా ఉంటుంది. కలిసి ఉంటూకూడా ఏ సంబంధమూ లేక పరాయిగా జీవించడాన్ని ఏమంటారు రామం.” అంది.
కారు వేగాన్ని అందుకుని ఆటోమొబైల్‌ షోరూంలతో కిక్కిరిసి ఉన్న వాషింగ్టన్‌ రోడ్‌ మీదినుండి జారిపోతోంది.
”క్యాథీ.. వర్చువల్‌ లివింగు అండ్‌ రియల్‌ లివింగు..అని రెండు. ఏ సమాజంలోనైనా అది అమెరికాకానీ, భారతదేశంకానీ ఇంకేదైనా దేశంకానీ..మనుషులు కలిసి సుదీర్ఘకాలం జీవించినంత మాత్రాన నువ్వన్నట్టు నీరూ తామరాకులా వాళ్ళమధ్య అనుబంధమే ఏర్పడదు.ఎందరో ఉన్నారు నా అధ్యయనంలో..భార్యాభర్తలుగా కలిసి జీవితాంతం జీవించినా వాళ్ళు ఆత్మీయులు, స్నేహితులు కాదుకదా కనీసం పరిచయస్తులుకూడా కాలేకపోయినవాళ్ళు. నిజానికి పెళ్లి అనేది ఒక యాక్సిడెంట్‌. ఎవరో చెప్పినట్టు ఈ ప్రపంచంలో అన్నింటికంటే హాస్యపూరితమైన తతంగం పెళ్లిచూపుల పేరుతో ఒకమ్మాయి ఒకబ్బాయి ఎదురెదురుగా కూర్చుని ఒకర్నొకరు చూచుకోవడం. వాళ్ళు చూడగల్గింది. ఒట్టి బాహ్య రూపురేఖలనూ, చర్మసౌందర్యాన్నీ, వికారాలనేకదా. హృదయం ఎలా కనబడ్తుంది. యిక పెళ్ళి తతంగం పేరుతో ఒకటైన ఇద్దరు వాళ్ళవాళ్ళ వ్యక్తిగత తత్వాలు, అభిరుచులు, ప్రతిభావిశేషాలు, లక్ష్యాలు ఆధారంగా తమ తమ జీవితాలను ప్రారంభిస్తారు. అసలు అవగాహన యిక అప్పుడు బయటపడ్తుంది. ఆర్థిక పరమైన అంశాలు యిక ప్రతిభాశీలంగా పనిచేయడం మొదలౌతాయి. అతనుసంపాదిస్తున్నాడా, ఆమె సంపాదిస్తోందా. ఎవరు ఎంత సంపాదిస్తున్నారు. ఎవరు ఎవరిపై ఎంతవరకు ఆధారపడి జీవిస్తున్నారు..ఈ మీమాంస మొదలౌతుంది. ఆర్థిక స్పష్టత ఏర్పడ్డ తర్వాతనే మనుషుల అసలురంగు బయటపడ్తుంది. మౌన ఘర్షణ..అంతరంగ వైరుధ్యాలు, తత్వవైరుధ్యాలు.. అనివార్యతలు.. క్రమక్రమంగా ఒకరితో ఒకరు రాజీపడడాలు.. మొదలై..ఈ లోగా పిల్లలు.. పిల్లలపట్ల అనివార్యమై పొటమరించే బాధ్యతలు, సంరక్షణ..రాజీ..రాజీ..రాజీ..చాలా రాజీపడి..బస్‌ జీవితాన్ని జీవించడమే తప్ప అర్థవంతంగా బతకడం ఉండదు. ఓ వందమందిని సర్వేచేసి..నీ జీవితంలో ఏం సాధించావ్‌..అని ప్రశ్నిస్తే, పెరిగిపెద్దయిన..ఏదో ఓ ఉద్యోగం చేసిన..పెళ్ళి చేసుకున్న..పిల్లలను కన్న..సాధ్యమైనంత ఎక్కువ డబ్బు సంపాదించే ప్రయత్నం చేసిన, ముసలోన్నయి చచ్చిపోయిన. ఇంతే..ఇంతకన్న ఎక్కువ ఎవడూ చెప్పడు..ఈ రొటీన్‌కంటే తొంభైశాతం మంది అదనంగా ఏమీ చెప్పరు. ఎందుకంటే అంతకంటే ఎవరూ ఏమీ చేయరుకాబట్టి..ఐతే..జీవిత చరమథలో..నీ భార్య, నీ ప్లిలలు, నీ స్నేహితులు.. వీళ్ళతో నీ మానవ సంబంధాలు ఎలా ఉన్నాయి అని ఎవరైనా ప్రశ్నిస్తే..వ్చ్‌..అని పెదవి విరిచి..అంతా మిథ్యవంటి శూన్యపూరిత జవాబే వస్తుంది కాని..ఓహో అని పొంగిపోయే స్ఫోరకమైన జవాబేదీ రాదు. ఈ నిర్లిప్తతకు కలిసి దాదాపు నలభై ఏభై ఏండ్లు జీవించిన భార్యాభర్తలుకూడా అతీతం కాకపోవడం నిజంగా ఆశ్చర్యాన్ని కల్గిస్తుంది..యిక్కడ బంధం సిమెంట్‌రోడ్‌పై ప్రవహించే నీరులా ముగుస్తుందిగాని..నగ్ననేలపై యింకే వానచినుకుల్లా మమేకం కాదు.
ఐతే.. ఏ పురుషునికి ఏ స్త్రీ భార్యగా లభించి వాళ్ళు జీవితరథానికి రెండు సమానమైన చక్రాల్లా గమనం సాగిస్తారో ముందుగా ఎవరికీ తెలియదు. పరస్పరం అనుకూలవతియైన భార్యో అనుకూలుడైన భర్తో లభించడం కేవలం వాళ్ల అదృష్టంగానే భావించవలసివస్తుందనే అన్ని అధ్యయనాలూ తెలియజేస్తున్నాయి. ఈ అనుకూలత అనేది ఒక హృదయ సంబంధమైన వ్యవహారం..అదే అంతిమంగా జీవితస్వరూప స్వభావాలనూ, సాఫల్యతనూ నిర్ధారిస్తుంది.” రామం ఏదో ఒక ఆంతరికలోకంనుండి మాట్లాడ్తున్నట్టుగా చెప్పుకుపోతున్నాడు.
చటుక్కున అంతరాయం కలిగిస్తూ..”సంగతించే ఇద్దరు స్త్రీ పురుషులు ఒకరి తత్వాన్ని మరొకరు పరిపూర్ణంగా అర్థంచేసుకుని ఒకరికోసం ఒకరు తమలో మార్పులను చేసుకోవచ్చుగదా. సర్దుబాటు, పరివర్తన, రీషేపింగు ఇవి మనుషులకు కొత్తజీవితాన్నీ, దాంపత్యంలో కొత్త స్ఫూర్తిని అందించగలవుగదా రామం..ఎందుకు మనుషులు తమ తత్వాన్నిపునరాకృతీకరించుకునే నిర్మాణంకోసం ప్రయత్నించరు. కలిసి నడవడం తప్పదని స్పష్టంగా తేలిపోయిన తర్వాత.. ఆ నడకను నిర్మాణాత్మకంగా, అర్ధవంతంగా మనుషులు మార్చుకుంటే బాగుంటుందిగదా..”అంది క్యాథీ.
”తప్పకుండా బాగుంటుంది. నిజానికి దాంపత్య వికాసం భార్యాభర్తల పరస్పర అవగాహన, ఎదుటి వ్యక్తిని భరించే సహనశీలత, త్యాగతత్వం, సర్దుబాటు.. వీటిపైన్నే ఆధారపడి ఉంటుంది క్యాథీ..ఇది మనిషి..ఇగో..అహంకు సంబంధించిన సున్నిత విషయం. ఎవరికోసంవారు కాకుండా ఒకరికోసం ఒకరం జీవిద్దాం, కలిసి నడుద్దాం, కలిసి సాధిద్దాం…కలిసి జీవితాన్ని సంయుక్తంగా పంచుకుందాం..కలిసే జీవితంలో విజయాలను సాక్షాత్కరింపజేసుకుందాం అన్న మూల భావన యిద్దరిలోగనుక ఉన్నట్టయితే యిక ఆ ప్రయాణం అద్భుతంగా సాగుతుంది. కాని ఎడ్లబండిని ఒక ఎద్దు ఒకవైపు ఇంకోఎద్దు మరోవైపు గనుక లాగుతున్నట్టయితే..బండి ముందుకు సాగదుసరికదా అక్కడే కూలబడి విరిగిపోతుంది కూడా..”
”ఎడ్లు ఏకశక్తిగా ఏర్పడి బండిని, అనుకున్న బాటలో సాఫీగా లాగడం నువ్వన్నట్టు అతి ప్రధాన విషయమైతే బండి రెండుచక్రాలూ ఒకే వ్యాసంతో అనుసంధానమై ఏకవేగంతో భ్రమించడం కూడా యింకో ముఖ్యమైన విషయంగా నువ్వు గుర్తిస్తున్నావా.”
యథాలాపంగా స్టీరింగు చేస్తున్న రామం ఉలిక్కిపడ్డట్టు క్యాథీ ముఖంలోకి చూశాడు. ఆమెయొక్క లోతైన దృష్టికి ఆశ్చర్యపోయాడు.
”అటువంటి పరస్పరానుకూలమైన రెండు చక్రాలు బండికి అమరడం ఆ బండియొక్క దక్షతకు దోహదపడ్తుంది. దాన్నే అదృష్టమందామా..”
”మే బీ..” నవ్వింది క్యాథీ గలగలా..ముత్యాలు రాలిపడ్డట్టు.
ఇంతకూ క్యాథీ ఎందుకిప్పుడు ఈ మహాలక్ష్మి గుడి ప్రోగ్రాం పెట్టినట్టు. కారు లైమ్‌స్టోన్‌ రోడ్‌పైనుండి వ్యాలీరోడ్‌లోకి ప్రవేశించింది. ఈ రోజు కారుకూడా క్యాథీదే. ఆడి. హైఎండ్‌. గాలిలో విడిచిన బాణంలా సర్రున..,
”వాటీద స్పెషాలిటీ టుడే క్యాథీ..వై డు యు అరేంజ్‌ దిస్‌ స్పెషల్‌ విజిట్‌..”
”జస్ట్‌ లైక్దట్‌’
ఏమై ఉంటుందబ్బా..ఉహు..ఊహకందట్లేదు..ఊర్కే ఆమెవైపు చూశాడు. చెరగని నవ్వు..అలసిపోని ముఖం. తాజా మల్లెపువ్వువలె..మెరిసే నీలికళ్లు నక్షత్రాల వలె.
ప్రతిష్టాత్మక హార్వర్డ్‌ యూనివర్సిటీనుండి ఎంబిఎ చేసిన ఈ పిల్ల యింత నిబ్బరంగా, వినమ్రంగా, ఆత్మవిశ్వాసం నిండిన పూర్ణత్వంతో ఎప్పుడూ స్థిరంగా ఎలా ఉండగలుగుతుందో అని రామం యిప్పటికి వేయిన్నొక్కసారి ఆశ్చర్యపడ్డాడు. అది గమనించి.
”వై..దట్‌ లుక్‌..”అంది చిలిపిగా.
”ఉహు..” అని చిన్నగా నవ్వి..కారు లంకాస్టర్‌ పైక్‌ పైకి వచ్చి..హాకిస్సిన్‌ హిల్‌ మార్గంలోకి ప్రవేశించి దూసుకుపోతోంది. కొండపైప్రాంతం కాబట్టి..చల్లగా, ఆహ్లాదంగా, ప్రశాంతంగా, గంభీరంగా కూడా ఉంది. కార్లో నిశ్శబ్దంగా పనిచేసే ఎ.సి.. అంతా ఏదో ఉత్సుకిస్తున్న పారవశ్యం.
క్యాథీ..అప్పుడప్పుడు చటుక్కున జీవితానికి అన్వయిస్తూ మేనేజ్‌మెంట్‌ విషయాలను అద్బుతంగా ఉటంకిస్తుంది. మొన్న మొన్న తనకిష్టమైన ప్రపంచ ప్రఖ్యాత మేనేజ్‌మెంట్‌ సైన్స్‌ రచయిత స్టీఫెన్‌ ఆర్‌.కోవె కొత్త పుస్తకం ”ఎనిమిదవ అలవాటు..ఫ్రమ్‌ ఎఫెక్టివ్‌నెస్‌ టు గ్రేట్‌నెస్‌” గురించి మహోద్వేగంతో చెప్తూ ఆ రచయిత ఎంతో స్ఫూర్తిని పొంది ఆ పుస్తకంలో ప్రస్తావించిన మహాత్మాగాంధీ కొటేషన్‌నొకదాన్ని చెప్పింది. ‘మనం చేస్తున్న పనికీ మనం చేయగల పనికీ గల తేడా దాదాపు ఈ ప్రపంచ సమస్యలన్నింటినీ పరిష్కరిస్తుందేమో’ అన్నది ఆ సూక్తి.
నిజంగాఎంత అద్భుతమైన మేనేజ్‌మెంట్‌ పనిముట్టో అది.
”రామం.. నీకిది తెలుసా.. మనిషి అనే ఒక వస్తువుకాని ఈ జీవికి నాల్గు మితులు ..ఫోర్‌ డైమైన్షన్స్‌ ఉన్నాయి. ఒకటి మెదడు (మైండ్‌) రెండు శరీరం (బాడీ) మూడు హృదయం (హార్ట్‌.. గుండె కాదు) నాల్గు..వీటి సమిష్టి సమీకృత పదార్థమైన ఆత్మ (స్పిరిట్‌). ఎప్పుడూ ఏదో ఒకదాన్ని నేర్చుకోవడం మెదడు చేస్తే భౌతికంగా జీవింపజేసే ఉత్కృష్ట క్రియను శరీరం నిర్వహిస్తూంగా, ప్రేమతోనిండిన మానవ సంబంధాల నిర్వహణను హృదయం చేస్తూంటుంది. ఈ మూడు మహోన్నతమైనచర్యలను సమన్వయపరుస్తూ మనిషి ఆత్మ అర్థవంతమైన మానవపాత్రను నిర్దేశిస్తుంది. ఈ అవగాహన అద్భుతంగా ఉందిగదా రామం..” అంది క్యాథీ..కారు కొండపై నుండి మహాలక్ష్మి ఆలయ ప్రాంగణంలోకి ప్రవేశించి మెల్లగా ఆగుతూండగా.
రామం పులకించిపోయాడు. ఆమె చెబ్తున్న గాఢగంభీర విషయాన్ని వింటూ..ఈమెకు ఇంత లోతైన దృష్టి ఎలా అలవడిందో అని ఆశ్చర్యపోతూ..”ఊ” అన్నాడు కారును ఆఫ్‌చేసి..దిగుతూ.
అటువైపు నుండి క్యాథీకూడా కిందికి దిగింది.
చుట్టూ చాలా కార్లు పార్క్‌ చేసి ఉన్నాయి. అమెరికాలో నివాసముంటున్న భారతీయులు, తెలుగువాళ్లు రెండు మూడు రంగాల్లో గణనీయమైన తమదైన ముద్రను సామాజికంగా ఏర్పర్చారు. ఒకటి అనేక ప్రధాన నగరాల్లో దేవాలయాలను నిర్మించి నిర్వహిస్తూ అందర్నీ సంఘటితపర్చడం. రెండవది భారతీయ సంస్కృతిని శ్రద్ధగా కాపాడ్తూ కొండొకచో యితర దేశవాసులు ఆశ్చర్యపడే రీతిలో కళలను ప్రదర్శించడం, అనేక సందర్భాల్లో కూచిపూడి, కథక్‌, మణిపురివంటి నృత్యప్రదర్శనలు, సంగీత కచేరీలు. ప్రత్యేక పండుగరోజుల్లో ప్రవాస భారతీయులను ఎంతో విశేషంగా అలరిస్తూండడం. మూడవది.. తమ మూలప్రాంతాలకు దూరంగాఎక్కడో ఖండాంతరాల్లో జీవిస్తున్నామన్న స్పృహతో తమ పిల్లలకు ప్రత్యేక శ్రద్ధతో సంగీతం, నృత్యం వంటి ఏదో ఒక అదనపు కళారంగాల్లో శిక్షణనిప్పించడం..ఈ క్రమంలో అనేక తెలుగు కుటుంబాలు తరుచూ కలుసుకోవడం, అనుభవాలను పంచుకోవడం, చేరువకావడం, ఇదంతా ఒక సామాజిక ఐక్యతా సాధన.
రెండేళ్ళక్రితం ఈ మహాలక్ష్మి దేవాలయం స్థాపించబడ్డప్పటినుండి ఎందుకో క్యాథీ బాగా ఆకర్షితురాలైంది. ఈ దేవాలయాన్ని ఒక తెలుగువ్యక్తి శర్మ స్వయంగా పూనుకుని వనరులన్నింటినీ సమీకరించి నిర్మించడం ప్రారంభించి తర్వాత్తర్వాత ఇంకొందరి సహకారంతో పూర్తి చేశాడు. ఒక ట్రస్ట్‌ను ఏర్పరిచి ఆయనే చైర్మన్‌గా ఉండి పూర్తి అంకితభావంతో మందిరాన్ని నిర్వహిస్తున్నాడు. ట్రస్ట్‌లో క్యాథీకి కూడా ఒక ప్రముఖస్థానం ఉంది. ఆలయ నిర్మాణంలోకూడా ఆమె కాంట్రిబ్యూషన్‌ కొంత ఉంది. ధార్మిక కార్యక్రమాల్లో పాలుపంచుకోవడం ఆమెకు ఎంతో ఇష్టమైన పని.
చకచకా గుడిలోకి నడిచింది. ఆ రోజు గుడిలోని మూర్తికి ‘సరస్వతీ’ అలంకారం చేసి ఒడిలో అందంగా వీణను అలంకరించారు. ఎందరో అప్పటికే కూర్చుని నిష్టగా థసహస్ర కుంకుమ నామార్చన చేస్తున్నారు. ఐదవ రౌండ్‌ కొనసాగుతోంది. గంభీరమైన సామూహిక పఠనంతో సర్వస్వతీ స్తుతి..స్తోత్రం.
ఇద్దరూ ప్రధాన ఆలయం ముందుకు నిశ్శబ్దంగా చేరి..అక్కడే ఉన్న దాదాపు అరవై ఏళ్ళ వయసున్న శర్మగారు క్యాథీని, రామంను గమనించి దగ్గరగా వచ్చి..సాదరంగా పలకరించి..మౌనంగానే ఆయన చేసిన సూచనమేరకు పూజారి.. విగ్రహానికి హారతిచ్చి, ఇద్దరికీ హారతిని అందించి శఠగోపంతో ఆశీర్వదించి..,
చుట్టూ.. సుగంధ ద్రవ్యాల పరిమళం..గాలినిండా సామూహిక పఠన పవిత్రత ..ఏదో మంగళకర వాతావరణం..,
క్యాథీ చేతిలో ఒక కొబ్బరిముక్కను, కొద్దిగా పూలను ఉంచి..ఘంటధ్వని..గణగణ.,
మరో రెండు మూడు నిముషాల్లో అంతా ముగిసి..ప్రక్కన హాల్లో క్రింద ఆడిటోరియంలో ఏవో కార్యక్రమాలు నడుస్తున్నాయి. శాస్త్రీయ సంగీతం తాలూకు ఏదో గాత్రం శ్రావ్యంగా, సన్నగా వినబడ్తోంది.
”రా..” అని మళ్ళీ బయటికి దారితీసింది క్యాథీ.
మొత్తంమీద ఏదో ఓ ప్రధాన విషయాన్ని తన ముందు ప్రస్తావించేందుకు క్యాథీ ప్రయత్నిస్తోందని తెలుస్తోంది రామంకు.
బయటికి రాగానే..పచ్చగా, విశాలంగా ఉన్న గడ్డిపై కూర్చుంటూ,
”రామం.. నీకు చెప్పకుండా ఒక బృహత్తర కార్యక్రమాన్ని గత మూడు నెలలుగా నిశ్శబ్దంగా నిర్వహిస్తూ వస్తున్నాను. సడెన్‌గా చెప్పి సర్‌ప్రైజ్‌ చేద్దామని ఓ పిచ్చికోరిక. అందుకు నువ్వు అమెరికా పౌరసత్వాన్ని స్వీకరించిన ఈ రోజే సరియైందేమోనని ఈ టైంను ఎంచుకున్నా. సరిగ్గా నువ్వు భారత ఉపఖండంనుండి అమెరికాలోకి అధికారికంగా పౌరునివై ప్రవేశించిన, ఈరోజే .. నేను.. కాదు మనం యిటు ఈ అమెరికానుండి అధికారికంగా భారతదేశ వ్యాపారవ్యవస్థలోకి శక్తివంతంగా ప్రవేశిస్తున్నాం. ఈ రెండూ ఒకరోజే సంభవించడం యాదృచ్ఛికమే ఐనా చిత్రమే..”
”ఏమిటి క్యాథీ..వై యు ఆర్‌ సో ఎక్సైటెడ్‌”
”యస్‌..యామ్‌ రియల్లీ ఎక్సైటెడ్‌ టుడే..బికాజ్‌..వుయార్‌ నౌ రీచింగు టు స్టార్ట్‌ది మిషన్‌ విచ్‌ యు వర్‌ హిథర్‌ టు డ్రీమింగు.. ప్రపంచంలో అత్యున్నత అంతర్జాతీయ బహుళజాతి సంస్థల్లో ఒకటైన అసెంచుర్‌కు ఒక బిపిఓ ఔట్‌లెట్‌గాభారతదేశంనుండి ఆపరేషన్స్‌ నిర్వహించేందుకు నేను అధీకృత కంపెనీ ఒకదాన్ని స్థాపించి గత నాల్గునెలలుగా ఆ కంపెనీ సిఇవో.. విలియమ్‌ డి. గ్రీన్‌తో చర్చలు జరుపుతూ వస్తున్నాను. అవి ఫలించి ఒక అంగీకారం కుదిరింది. ఈరోజు అమెరికా టైం ప్రకారం సాయంత్రం మేరీల్యాండ్‌ హోటల్‌ మెరియట్‌లో ఎంఓయుపై సంతకాలు చేయాలి. మనకు యుఎస్‌ఎ కు చెందిన నాల్గు ప్రాజెక్ట్స్‌.. మొత్తం నాల్గు మిలియన్‌డాలర్స్‌ విలువగలవి అప్పజెప్పబడ్తాయి. వాటితో ఆర్థికంగా పదునైన ఖడ్గంవలె మనం తయారై కార్యరంగంలోకి ప్రవేశిస్తాం.. ది ఫస్ట్‌ స్టెప్‌ విల్‌బి ఫర్మ్‌, రిజిడ్‌, స్టర్డీ అండ్‌ సాలిడ్‌. దీంతో మనం ఆంధ్రదేశంలో తేవాలనుకుంటున్న పెనుమార్పుకు శ్రీకారం జరుగుతుంది. యుద్ధం జరపాలనుకుంటున్నప్పుడు ఒక సమర్థవంతమైన వాహనం కావాలి. అది గుర్రమా, ట్రక్కా, హెలికాప్టరా, ఎఫ్‌ సిక్స్‌టీన్‌ కంకార్డా.. ఏదో ఒకటి. కావాలి మొత్తానికి. సరంజామాను సమకూర్చుకుంటున్నాం..  కంపెనీ పేరు..” ఆగింది క్యాథీ. గాఢ తపస్సులో ట్రాన్స్‌లో ఉన్న మనిషి మాట్లాడ్తున్నట్టుగా ఉందామె అప్పుడు.
”….” రామం వింటున్నాడు అభావంగా.
”కంపెనీ పేరు..రామం..”అంది ఒక్కక్షణం ఆగి.,
మళ్ళీ ప్రారంభించింది.
”పూర్ణమదః పూర్ణమిదః పూర్ణాత్‌ పూర్ణముదచ్యతే, పూర్ణస్య, పూర్ణమాదాయ, పూర్ణమేవావ శిష్యతే..” దటీజ్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌  దిసీజ్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌, అబ్‌సొల్యూట్‌ ఎరైజెస్‌ ఔటాఫ్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌. ఇఫ్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌ ఈజ్‌ టేకెనెవే ఫ్రమ్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌.. ఆల్వేస్‌ అబ్‌సొల్యూట్‌ రిమైన్స్‌..అందుకే మన రామం కంపెనీ లోగో ఒట్టి శూన్యానికి ప్రతీకైన సున్నా..కాంతివంతంగా వెలుగుతూ ప్రజ్వలిస్తున్న సున్న..ఎ గ్లిట్టరింగు రింగు. ఇక స్లోగన్‌ టాగు..”చెప్పుకుపోతూనే ఉంది.
రామం ఆశ్చర్యపడ్తూ, ఆనందపడ్తూ, ఆమె దృష్టిలో తనే ఒక కేంద్రకమై కొనసాగుతున్నందుకు గర్విస్తూ.. పులకించిపోతూండగా.,
”ట్యాగు ఏంటంటే..”ఓ క్షణం ఆగి, అతనివంక చిలిపిగా, కవ్వింతగా చూచి
నిశ్శబ్దంగా సాధిస్తూపోయే నీ తత్వాన్ని ప్రతిబింబించే రెండే రెండు పదాలు..రేపు చరిత్రను సృష్టించబోతున్న రెండే రెండు బీజాక్షరాలతో కూడిన నినాదం..ప్రాణం, ప్రణవం..ప్రపంచం..”
”…” రామం ఆ క్షణం క్యాథీలో ప్రళయిస్తున్న స్త్రీ శక్తిని చూస్తున్నాడు.
ఏమిటీమెలో ఈ ఉద్ఘోష..అనుకున్నాడు
”చెప్పు” అన్నాడు అనూహ్యంగానే.
మళ్ళీ ఆమె వికసిస్తున్న పువ్వులా నవ్వి అంది..”జస్ట్‌ పర్‌ఫార్మింగు” అని..స్పష్టంగా, నిశ్చితంగా, స్థిరంగా చెప్పింది కంపెనీ తత్వాన్ని ప్రతిబింబించే ట్యాగులైన్‌ను.
ఔను.. జస్ట్‌ పర్‌ఫార్మింగు హియరాఫ్టర్‌..యిక సంచలనాత్మకంగా పనులను నిర్మాణాత్మక రీతిలో నిర్వహిస్తూ పోవడమే.. మడమ తిప్పకుండా, వెనక్కి తిరిగిచూడకుండా..ఏకోన్ముఖంగా,
ఐతే ఈ ‘రామం’ పేరేమిటి.. ఈమెకు తనపై ఈ అచంచలమైన విశ్వాసానీకీ, ఇష్టతకూ, ప్రేమకూ పునాది ఏమిటి.. నమ్మకం..ఒట్టి నమ్మకమేనా..అంతేనా.,
మనిషిపై మరో మనిషికి గట్టి నమ్మకం ఏర్పడ్డం మామూలు విషయము కాదు. మానవ సంబంధాలన్నీ వ్యాపారాత్మక ఆర్థిక సంబంధాలుగానే చెలామణి ఔతున్న స్వార్ధపూరిత వర్తమాన సందర్భంలో..మనిషిని మనిషి నమ్మడం.. అదీ ఈ స్థాయిలో నమ్మడం నిజంగా అపూర్వమే.
”రామం..నువ్వు స్వతహాగా లక్ష్యించిన గమ్యాలు గొప్పవి. ఒక అద్బుతమైన నూతన సమాజాన్ని సృష్టించాలని సంకల్పంచిన కాంక్ష గొప్పది…ఆ మహోన్నతమైన సాధనలో నీ వెంట ఒక స్నేహితురాలిగా పాలుపంచుకోవాలన్నది నా కోరిక..యిక్కడికి వచ్చిన్నాటినుండి నీ అన్ని సాహసోపేతమైన కార్యక్రమలూ నాకు తెలుసు..నీ వ్యూహాలు,  క్రమశిక్షణ, నిబద్ధత..నిర్వహణ..వీటన్నింటిలోనూ నీ నిజాయితీ..యివన్నీ యిన్నేళ్ళ నీ సాంగత్యంలో నాకు చాలా స్పష్టంగా తెలుసు.. అందుకే..యిక విమానం టేకాఫ్‌ కావలసిన సమయం ఆసన్నమైంది. నాకు తెలిసి ఒక మేనేజ్‌మెంట్‌ విద్యార్థిగా..ఈ ప్రపంచాన్ని ఎంతో ప్రభావితం చేసిన ఎందరో మహానుభావుల్లో ఉన్న అతి ప్రధానమైన జ్ఞానాలు నాల్గువిధాలు. ఒకటి మేధోసంబంధమైనదార్శనికత, రెండు శారీరక ప్రవర్తనను నియంత్రించే క్రమశిక్షణ, మూడు..హృదయ సంస్పందనలను కార్యోన్ముఖం చేసే కాంక్ష, నాల్గవది..అతి ప్రధానమైందీ ‘స్పృహ’ అనబడే ఆత్మ సంబంధియైన అంతఃచేతన. లూసియస్‌ సెనేకా అనే తత్త్వవేత్త ఏమన్నాడంటే..”మోస్ట్‌ పవర్‌ఫుల్‌ ఈజ్‌ హి హు హాజ్‌ హిమ్‌సెల్ఫ్‌ ఇన్‌ హిజ్‌ పవర్‌..’అని..మనిషి తనకున్న శక్తితో తనను తాను గుర్తించగలిగిననాడే నిజమైన శక్తిమంతుడు..”
క్యాథీ ఒక మనిషిగా ద్రవించి ప్రవహిస్తున్నప్పుడు రామం ఎప్పుడూ ఆమెను ఆపే ప్రయత్నం చేయలేదెన్నడూ. ఆమె ఓ జలపాతమౌతుంది అప్పుడప్పుడు.
”రామం.. అందరూ అడిగే ప్రశ్న ఒకటుంది..అది..నీవంటి లీడర్స్‌ పుడతారా లేక తయారుచేయబడ్తారా అని.. దీనిపైన ఎందరో విశ్లేషణాత్మక అధ్యయనాలను జరిపారు విపులంగా. ఐతే చివరికి చాలామంది అంగీకరించిన సత్యమేమిటంటే.. లీడర్స్‌ ఆర్‌ సెల్ఫ్‌ మేడ్‌ అని. ఒక నాయకుడు వాణ్ణివాడు మాత్రమే రూపొందించుకోవాలి. శిల ఉలితో తనను తానే చెక్కుకుని శిల్పంగా మలచుకొన్నట్టు. ఐతే యిక్కడ ఒక ప్రధానమైన విషయముంది రామం..లీడర్‌ ఎప్పుడు ఒకమేనేజర్‌ కాదు. నీకా విషయం తెలుసనుకో. ఐనా సందర్భం ఔచిత్యమైంది కాబట్టి మరోసారి చెబుతున్నా. డబ్ల్యు.బి. బెన్నిస్‌ ఏమన్నాడంటే ‘లీడర్సార్‌ పీపుల్‌ హు డు ది రైట్‌ థింగ్సు – మేనేజర్సార్‌ పీపుల్‌ హు డు థింగ్సు రైట్‌” సరియైన పనులనే చేయడం వేరు. పనులను సరిగా చేయడం వేరు…కదా” అని చటుక్కున ఆగి..నాలుక్కరుచుకుని., సిగ్గుపడ్తున్నట్టు తలవంచుకుని.,
”యువార్‌రైట్‌ క్యాథీ..” అన్నాడు రామం ప్రశంసాపూర్వకంగా.
”ఎనీ ఓవర్‌ యాక్షన్‌”
”నాటెటాల్‌..నెవర్‌ యువర్‌ ఓవర్‌”
”సో..రామం అనే కంపెనీకి సిఇఓ గారూ..యిక హైద్రాబాద్‌లో మన కంపెనీని స్థాపించే ప్రణాళికను యుద్ధప్రతిపాదికపై ప్రారంభిస్తారా. ఎట్‌ ది సేమ్‌ టైం..నా ఆఫర్‌ను అంగీకరించినందుకు ధన్యవాదాలు..” అంది ఆత్మీయత ఉట్టిపడ్తున్న స్వరంతో.
”థ్యాంక్యూ క్యాథీ..నిజానికి నువ్వు నా ఆత్మకు ఒక భౌతిక రూపానివి..ఈ ఒక వాక్యంకంటే ఇంక ఏమీ చెప్పలేను” అన్నాడు రామం కృతజ్ఞతాభావంతో పులకించిపోతూ అతనికాక్షణం  రెక్కలు మొలుస్తున్నప్పటి శిశుపక్షిలో కలిగే ఉద్వేగభరిత వివశత ఉండి.
”సాయంత్రం యిద్దరం మేరీల్యాండ్‌ మారియట్‌లో ఎంఒయుపై సంతకం చేద్దాం.. ఎ సెంచ్వుర్‌ సిఇఓ విలియమ్‌ డి. గ్రీన్‌తో…వెళ్దామా యిక…”
”దేవీగారి అజ్ఞమరి” నవ్వాడతడు ప్రసన్నంగా.
సరిగ్గా అప్పుడే మహాలక్ష్మి దేవాలయం నుండి  గుడిగంటలు మంగళప్రదంగా మ్రోగాయి..చుట్టూ గుంపులుగుంపులుగా ఉన్న ఎత్తైన చెట్లలోనుండి పకక్షుల గుంపులు నీలి ప్రశాంత ఆకాశంలోకి ఎగిరి నిష్క్రమించడం మొదలైంది. దార్శనికత, రెండు శారీరక ప్రవర్తనను నియంత్రించే క్రమశిక్షణ, మూడు..హృదయ సంస్పందనలను కార్యోన్ముఖం చేసే కాంక్ష, నాల్గవది..అతి ప్రధానమైందీ ‘స్పృహ’ అనబడే ఆత్మ సంబంధియైన అంతఃచేతన. లూసియస్‌ సెనేకా అనే తత్త్వవేత్త ఏమన్నాడంటే..”మోస్ట్‌ పవర్‌ఫుల్‌ ఈజ్‌ హి హు హాజ్‌ హిమ్‌సెల్ఫ్‌ ఇన్‌ హిజ్‌ పవర్‌..’అని..మనిషి తనకున్న శక్తితో తనను తాను గుర్తించగలిగిననాడే నిజమైన శక్తిమంతుడు..”
క్యాథీ ఒక మనిషిగా ద్రవించి ప్రవహిస్తున్నప్పుడు రామం ఎప్పుడూ ఆమెను ఆపే ప్రయత్నం చేయలేదెన్నడూ. ఆమె ఓ జలపాతమౌతుంది అప్పుడప్పుడు.
”రామం.. అందరూ అడిగే ప్రశ్న ఒకటుంది..అది..నీవంటి లీడర్స్‌ పుడతారా లేక తయారుచేయబడ్తారా అని.. దీనిపైన ఎందరో విశ్లేషణాత్మక అధ్యయనాలను జరిపారు విపులంగా. ఐతే చివరికి చాలామంది అంగీకరించిన సత్యమేమిటంటే.. లీడర్స్‌ ఆర్‌ సెల్ఫ్‌ మేడ్‌ అని. ఒక నాయకుడు వాణ్ణివాడు మాత్రమే రూపొందించుకోవాలి. శిల ఉలితో తనను తానే చెక్కుకుని శిల్పంగా మలచుకొన్నట్టు. ఐతే యిక్కడ ఒక ప్రధానమైన విషయముంది రామం..లీడర్‌ ఎప్పుడు ఒకమేనేజర్‌ కాదు. నీకా విషయం తెలుసనుకో. ఐనా సందర్భం ఔచిత్యమైంది కాబట్టి మరోసారి చెబుతున్నా. డబ్ల్యు.బి. బెన్నిస్‌ ఏమన్నాడంటే ‘లీడర్సార్‌ పీపుల్‌ హు డు ది రైట్‌ థింగ్సు – మేనేజర్సార్‌ పీపుల్‌ హు డు థింగ్సు రైట్‌” సరియైన పనులనే చేయడం వేరు. పనులను సరిగా చేయడం వేరు…కదా” అని చటుక్కున ఆగి..నాలుక్కరుచుకుని., సిగ్గుపడ్తున్నట్టు తలవంచుకుని.,
”యువార్‌రైట్‌ క్యాథీ..” అన్నాడు రామం ప్రశంసాపూర్వకంగా.
”ఎనీ ఓవర్‌ యాక్షన్‌”
”నాటెటాల్‌..నెవర్‌ యువర్‌ ఓవర్‌”
”సో..రామం అనే కంపెనీకి సిఇఓ గారూ..యిక హైద్రాబాద్‌లో మన కంపెనీని స్థాపించే ప్రణాళికను యుద్ధప్రతిపాదికపై ప్రారంభిస్తారా. ఎట్‌ ది సేమ్‌ టైం..నా ఆఫర్‌ను అంగీకరించినందుకు ధన్యవాదాలు..” అంది ఆత్మీయత ఉట్టిపడ్తున్న స్వరంతో.
”థ్యాంక్యూ క్యాథీ..నిజానికి నువ్వు నా ఆత్మకు ఒక భౌతిక రూపానివి..ఈ ఒక వాక్యంకంటే ఇంక ఏమీ చెప్పలేను” అన్నాడు రామం కృతజ్ఞతాభావంతో పులకించిపోతూ అతనికాక్షణం  రెక్కలు మొలుస్తున్నప్పటి శిశుపక్షిలో కలిగే ఉద్వేగభరిత వివశత ఉండి.
”సాయంత్రం యిద్దరం మేరీల్యాండ్‌ మారియట్‌లో ఎంఒయుపై సంతకం చేద్దాం.. ఎ సెంచ్వుర్‌ సిఇఓ విలియమ్‌ డి. గ్రీన్‌తో…వెళ్దామా యిక…”
”దేవీగారి అజ్ఞమరి” నవ్వాడతడు ప్రసన్నంగా.
సరిగ్గా అప్పుడే మహాలక్ష్మి దేవాలయం నుండి  గుడిగంటలు మంగళప్రదంగా మ్రోగాయి..చుట్టూ గుంపులుగుంపులుగా ఉన్న ఎత్తైన చెట్లలోనుండి పకక్షుల గుంపులు నీలి ప్రశాంత ఆకాశంలోకి ఎగిరి నిష్క్రమించడం మొదలైంది.

మీ మాటలు

 1. aadepu venu says:

  ‘పోలీస్‌ అధికారిచే ఉచ్ఛైస్వరంలో మహోత్తేజంగా అమెరికా జాతీయగీతాలాపన..ప్రౌడ్‌ టుబి ఎన్‌ అమెరికన్‌..’
  సమాంతరంగాఎక్కడో..గుండెల కొండల్లో..’జనగణమణ..జయ జయ జయహే’..’వందేమాతరం..వందేమాతరం..’
  చటుక్కున కట్టలు తెంచుకుంటోంది దుఃఖం రామంలో, జాతీయ గీతాలాపన ముగియగానే అందరితోపాటు రామం కూడా కూర్చుని., ‘
  రెండేండ్ల క్రితం అమెరికా పౌరసత్వం తీసుకున్న నా మానసిక స్తితి సరిగ్గా ఇదే.హృదయం కరిగింది..కరిగింది..
  వేణు ఆడెపు.

 2. లోగో శూన్యం ….ట్యాగ్ జస్ట్ పెర్ఫార్మింగ్ …..ఆద్భుతం బాగుంది .

 3. ఎక్కడి నుంచి ఎక్కడి దాక నవల చాల నచ్చింది రచయిత రాసే విధానం నచ్చింది చాల ఇంటరెస్టింగ్ కలిగించింది thankyou

 4. This novel is very nice and inspiring…

 5. I have been going through this serial since beginning.All the. Characters are very good,particularly the environment of USA is nicely described.

 6. సీరియల్ చాలా బాగుంది. నేను కూడా ఇటువంటి పరిస్థితి ని ఎదుర్కొన్నాను. కాకపోతే నా విషయంలో ఇంకా తీవ్రంగా మధన పడ్డాను ఎందుకంటె నేను బ్రిటిష్ సిటిజెన్షిప్ తీసుకున్నాను కాబట్టి.

 7. సీరియల్ చాల బాగున్నది……రామం ఆలోచనలు ..క్యాథీ ,రామం ఇరువురి సంభాషణ …
  ఎంతో నచ్చ్చింది ..సీరియల్ లోని చిత్రాలు కూడా చాల బాగున్నై … ..బొంబాయి

 8. This serial is very interesting and very in-depth about people , relations and realistic settings.
  Very good novel.

 9. raamalaxmi.k says:

  ఎప్పుడైనా సమకాలీన జీవితాన్ని ప్రతిబింబించే వస్తువుతో సంపన్నమై,చర్చించే నవలే సచైతన్యంగా ఉంటుంది.మౌళి గారు అతి వర్తమాన ఇతివృత్తంతో ఈ నవలను నడిపిస్తున్నారు.ఆసక్తికరంగా ఉంది ఇప్పటివరకు.ఇది ఒక ప్రామాణిక సృజన.
  ుభాకాంక్షలు .
  రామలక్ష్మి.కె, హన్మకొండ

 10. amarajyothi says:

  మౌళిగారి శైలి ఆకట్టుకుంటోంది నవలలోని పాత్రలు వారి వ్యక్తిత్వం సంబాషణలు ఇప్పటి సమాజంలోని పరిస్థితులను వివరిస్తూ సాగే కధనం మళ్లీ మళ్లీ చదవాలనిపిస్తోంది మీకు ధన్యవాదాలు

మీ మాటలు

*