ప్రేమ కూడా ఒక సహజాతమే !

osho dont kill him

ప్రేమ రెండున్నరక్షరాల మాట మాత్రమేనా ? జీవితాల విలువ కాదా ?

“ఢాయి అక్ఖర్ ప్రేమ్ కే” అన్నాడు కబీర్ నిజమే ఈ రెండున్నర శబ్దాల పదాన్ని ఎలా అర్ధం చేసుకోవడం? దీన్ని ఎలా వివరించడం ?

ప్రేమ అనేదే లేదు అదంతా ఒక మానసిక రుగ్మత అని కొట్టి  పారేసే వారున్నారు. . కానీ ఒక నాటికి  ఎంతటి వారలు కూడా ఈ ప్రేమ అనే పదానికి దాసోహమనే అన్నారు అని చరిత్ర చెప్తోంది,జీవితంనేర్పించింది .  ప్రేమా పిచ్చీ ఒకటే నని పదేపదే వెక్కిరించినా నిజమే ప్రేమ పిచ్చే , అందుకే ఆ ప్రేమలోఏమన్నా చేస్తాడు మనిషి .దీనికి చాలా దాఖలాలు ఉన్నాయి మన చుట్టూ. ఈ లోకం లో ద్వేషమనేది లేనే లేదు కేవలం ఒక దాని పైన ఎక్కువ  ప్రేమ మాత్రమే మిగిలిన వాటి నుండి మనుషుల్ని దూరం చేస్తుంది అంటారు ఎడ్ డెల్ సాప్రియో దంపతులు  వారి పుస్తకం “Unconditional love” లో.
.

ప్రపంచంలోవికృతరూపాలుదాలుస్తోందన్నది కూడా ప్రేమే నని సమర్ధిస్తావా ? అడిగారు నన్ను కొందరు . లేదు నిజమైన ప్రేమే కనుక అయితే అది ఇలా విషపూరితమవ్వదు. ఈ ప్రేమ కి సరిహద్దులున్నాయా? దీనికి నిర్వచనం ఉందా? పెద్ద ప్రశ్నలు ?! ఇక మరో ముఖ్యమైన ప్రశ్న, ప్రేమ అంటే కేవలం ఇరువురు స్త్రీ పురుషుల నడుమ ఉండేదేనా ?

ప్రేమకి సరిహద్దులంటూ ఏమీ లేవు . నిర్వచనం  కూడా లేదు ఎవరి అనుభవం అనుభూతి ప్రకారం  వారు ఏర్పరుచుకునేదే తప్ప . కేవలం శారీరిక బంధం మాత్రమే ప్రేమ  కాదు . ఈ ప్రేమ ఎవరి పట్ల అయినా జనించవచ్చు . ఒకసారి కలిగాక పోవడమంటూ ఉండదు ప్రేమకి. నాకు ఆ మనిషి మీద ప్రేమ పోయింది అన్నవారిని చూస్తే ఆశ్చర్యం   కలుగుతుంది నాకు . ఈ ప్రేమను ఎందరో మహానుభావులు వారి అభివ్యక్తి లో చెప్పేరు ఈ విశ్వానికి . అలాంటి ఒక సంచలనాత్మక ప్రేమ గురువు ఆచార్య రజనీష్ . ఒక మామూలు మధ్య తరగతి కుటుంబం లో పుట్టిన ఈ మనిషి , ఉన్నత విద్యను ,జీవితాన్ని చదువుకుని శోధించి సాధించి చివరికి భగవాన్ రజనీష్ గా మారి ఆ పైన ఓషో (సాగరమంత జ్ఞానం కలిగిన ) గా లోకానికి  చిరపరిచితుడు . మన తెలుగు రచయితల్లో చలానికి మల్లె అయితే ఇతనికి భక్తులు లేదా ద్వేషులు ఉన్నారు.

“సెక్స్ టు సూపర్ కాంషన్స్” (భోగం నుండి యోగం లోకి ) అనే పుస్తకాన్ని రచించి విపరీతమైన సంచలనాన్ని సృష్టించిన  ఈ ఓషో గురించిన ఒక నవ్య కధనం అతని అనుయాయురాలు , సెక్రెటరీ గా ఎన్నో ఏళ్ళు పనిచేసి అతని అనుగ్రహం లో మెలిగి , ఓషో ఆశ్రమ నిర్మాణానికి , ఓరెగాన్ లో అతని కోసం రజనీష్ పురం నిర్మించడం లో నాలుగు స్తంభాలూ తానే  అయి నిలిచి ఆపైన తన పదవిని త్యజించి వెళ్ళిపోయిన మా ఆనంద శీల రాసిన “డోంట్ కిల్ హిమ్” (అతన్ని చంపకండి) , అనే పుస్తకం లో భగవాన్ తో తన సామీప్యం , సాన్నిహిత్యం,జీవితం గూర్చి కొన్ని లోకమెరుగని సత్యాలను బయటపెట్టేరు. అయినా అది ఓషో మీద అభియోగంగా ఒక నింద నిష్టూరంగా కాక కేవలం జరిగిన విషయాలను యధాతధంగా మన ముందుంచారు.

ముందుగా ఈ పుస్తకం చదివిన నాకు కాసేపు మతి పోయినట్లనిపించింది. ఆశ్చర్యం కలిగింది. పుస్తకం పూర్తి చేసేసరికి మా ఆనంద శీల వ్యక్తిత్వం ప్రేమతత్వం పై అమితమైన గౌరవం కలిగింది. ఈ పుస్తకం గురించి కొన్నిసంగతులు మీతో పంచుకుందామని ఒక చిన్న ప్రయత్నం చేస్తున్నా .

చాలా చిన్న వయసులోనే తన తండ్రి వలన భగవాన్ (ఆమె పుస్తకం లో ప్రతి చోటా భగవాన్ అనే సంబోధిస్తుంది తప్ప వేరొక రకంగా చేయదు), ఆమె జీవితం లో పరిచయం కావడం, చూసిన మొదటి క్షణం లోనే నేను భగవాన్ ప్రేమలోపడిపోయాను అంటుందిషీలా. గుజరాత్ లోని ఒక   నగరం లో ఒక మధ్య తరగతి కుటుంబానికి చెందిన ఈ అమ్మాయి ఎలా ఓషో కి కుడి భుజమై చిన్న వయసులోనే అతని సెక్రెటరీ కాగలిగింది, అతని కోసం ఏమేం చేసింది , దాని ఫలితాన్ని ఎలా అనుభవించింది ఒక్కో సంఘటనా చదువుతుంటే ఆశ్చర్యం తోనూ ఆర్ద్రతతోనూ గుండెలు చెమరించాయి. భగవాన్ ని ఆమె ప్రేమించడం లో ఒక రాధా , ఒక మీరా , ఒక జయదేవుడు, ఒక తుకారాం ఇలా ఎందరెందరో భక్తుల అవ్యాజ్య ప్రేమ, భక్తి అడుగడుగునా అగుపిస్తాయి. చాలా విషయాలు లోకానికి తెలియనివి తెలుస్తాయి.

ఇందులో ముఖ్యంగా తెలిసిన మొదటి విషయం ఏమిటంటే ఇంతటి సర్వసంగ పరిత్యాగి అయిన గురువు కి కూడా కొన్ని అపరిమితమైన , విపరీతమైన కోరికలు ఉండటం. సరే అది లైంగిక మై౦ది ఒక్కటే కాదు , అది చాలా మందికి ఓషో విషయం లో విదితమే. లైంగిక స్వేచ్ఛను బోధించిన గురువుల్లో ఓషో చాలా మొదటి వారిలో ఒకరు. కానీ ఇక్కడ మనకి తెలిసే విషయం అది కాదు . ఈ భగవానునికి 99 ఉన్న సరే ఇంకా మరిన్ని రోల్స్ రాయీస్ కార్లు కావాలని , ప్రపంచం లో ఉన్న అందమైయన ఖరీదైన రిస్టు వాచీల మోజు . ఇవి ఎలాగైనా కొనాల్సిన బాధ్యత అతని శిష్యులదే .అలాంటి సమయం లో షీలా ప్రవేశం జరిగింది ఓషో ఆశ్రమం లోకి. అప్పటికి అతనికి లక్ష్మి అనే ఒక పెర్శనల్ సెక్రెటరే ఉంది . ఇతని  గొంతెమ్మ కోరికలు తీర్చలేక డబ్బులు తేలేక సతమత మౌతున్నది ఆమె.

ఇక్కడ మనకొక మరో విషయం అర్ధం అవుతుంది అదేమిటంటే , ఏ గురువూ తనంతట తను గా గొప్ప కాదు, అతనిని పిచ్చిగా ప్రేమించి అతని కోసం ఏదైనా చెయ్యగల శిష్య బృందం ఉంటే గానీ. అలాంటి శిష్యులను గుర్తించడం వారి శక్తి సామర్ధ్యాలను అంచనా వేసి తన కొలువులో చేర్చుకోవడం ఈ మహా గురువులు చేసే పని . ఇలాంటివి మరి ఏతంత్రం తో పట్టుబడతాయో వీరికి. సిద్ధ పురుషులు కదా బహుశా అందుకేనేమో , రజనీష్ సరిగ్గానే షీలా శక్తిని పసి గట్టి ఆమెను దగ్గరికి చేర్చుకున్నారు. ఇది శీలకి ఒక దివ్య వరం . ఎని జన్మల పుణ్యమో అనుకుంది ఆమె మొదట్లో. కానీ ఆ తర్వాత ఆ ఆశ్రమాన్ని ఒక కొలిక్కితీసుకురావడానికి , మళ్ళీ ఓరెగాన్ లో ఆశ్రమం ఏర్పరచడానికి షీలా కారణ భూతురాలౌతుందని ఆమె  అనుకోలేదు. ఇదంతా కూడా నేను భగవాన్ అనుగ్రహం తోనే చేశాననంటుంది షీలా ఈ పుస్తకం లో కూడా.

ప్రేమ నేది ఒకరు నేర్పితే వచ్చేది కాదు . నా వరకూ నాకైతే ప్రేమ కూడా ఒక సహజాతమే . అలాంటి ప్రేమలో మునిగిపోయింది షీలా . ఆశ్రమానికి నిధులు సమకూర్చడం లోనూ, పద్ధతిగా ఆశ్రమాన్ని నడపడం లోనూ నిష్ణాతురాలైంది. ఇప్పటికీ మా ఆనంద షీలా (ఈ పేరు భగవాన్ ఇచ్చిందే ఆమెకు ,రజనీషీ అయిన ప్రతి వ్యక్తికి ఏదో ఒక పేరు తను స్వయంగా ఇవ్వడము, ఆ వ్యక్తి మెడలో ఓషో చిత్రమున్న ఐడెంటిటీ కార్డ్ ఉండటము అక్కడి ఆనవాయితీ), నిజాయితీ, క్రమ శిక్షణ రజనీష్ పురం గురించి ఆమె తీసుకున్న శ్రమ మరవని వారున్నారు .

ఆమె చెప్పిన కొన్ని విషయాలను మీ ముందు యధాతధంగా ఉంచుతున్నాను:

ఆశ్రమం లో చాలా దేశాలనుండి జోగినులు వచ్చి చేరేవారు శిష్యులుగా . వారిలో బాగా డబ్బున్న వారిని ఎక్కువగా ఆదరించేవారు ఓషో . వారి నుండి తనకు కావల్సిన డబ్బును రాబట్టుకోవడం ఆయనకి బాగా తెలుసు .

ఏదైనా కావాలంటే కొనాలంటే డబ్బు అవసరమైతే వారిని ప్రైవేటు గా వేరుగా కలిసి వారికి తన మీద ఉన్న భక్తిని ఫ్రేమను డబ్బు రూపం లోకి ఎలా మార్చుకోవాలో ఆయనకి బాగా తెలుసును.

ఆశ్రమ నిర్వహణ లో కొందరు డబ్బులున్నవారు ఉండేవారు.  వారు ఓషోకి డబ్బులిచ్చాం కనుక తాము అత్యంత సన్నిహితులమన్నట్టు ఆశ్రమ ధర్మాలను కూడా నిరసించి ప్రవర్తించేవారు. ఇక ఆశ్రమం లో ఉన్న కొందరు డబ్బు లేని వారు ఏయే సేవలు చేయ్యగలరో వారిని కూడా సరిగ్గానే గుర్తించి వారి చేత చేయించుకోవాల్సిన శ్రమ అంతా రాబట్టేవారు భగవాన్ .

ఎక్కడెక్కడినుండో వచ్చిన జోగినుల కు అన్ని సదుపాయాలు కల్పించడం ,ముఖ్యంగా విదేశీయుల , గొప్ప వారి మీద ఎక్కువగా శ్రద్ధ చూపమని ఓషో  షీలా  కి చెప్పేవారు. కొంచెం  సమయం లోనే షీలా చాలా సమర్ధవంతంగా భగవాన్ తనకి  అప్పగించిన పనులను చక్కగా చేసి చూపించేది. తద్వారా భగవాన్ ఇచ్చే ఒక చిన్ని మెప్పు కోసం పరితపించేది . తల్లి , తండ్రి, తమ్ముడు ఉన్న చిన్న కుటుంబాన్ని వదిలి షీలా పూర్తిగా ఆ భగవాన్ కే అంకితమై పోయింది .

ఆచర్య రజనీష్ ఒక విశ్వవిద్యాలయం లో తత్వ శాస్త్ర అధ్యాపకునిగా పనిచేసేవారు . అతని విలక్షణ , విచిత్ర విపరీత బోధన చూసి విద్యాలయం  వారు ఇతనికి ఉద్వాసన పలికారు.

షీలా రజనీష్ వద్దకు వచ్చేటప్పటికి ఆయన గుజరాత్ లో ఒక మామూలు ఇంటిలో ఉండేవారు , ఆయన ప్రవచనాలు వినడానికి కొద్దో గొప్పో కొంతమంది ఉండేవారు. ఆ తర్వాత రజనీష్ తన స్థాయిని పెంచి ఆంగ్లం లోనే ఉపన్యసించి కొందరు అక్కడి స్థానీయుల అభిమానాన్ని కావాలనే దూరం చేసుకున్నారు. ఆ పైన ఇక రజనీష్ ఓషో గా మారిన వైనం ఎలాంటిదంటే :

అక్కడినుండి ముంబై ఒక ఫ్లాట్ లోనికి రజనీష్ ప్రవేశించారు. అక్కడ ఆర్ధికంగా కాస్త బలమున్న వారి ఆశ్రయం సంపాదించారు. అతనికి వ్యక్తిగతంగా ఉండే బలహీనతల మాట ఎలా ఉన్నా అతని ఉపన్యాసం విన్న వారు , అతని కన్నుల్లోకి చూసిన వారు అతనికి  అయిస్కాంతలా అతుక్కు పోతారు అంటారు షీలా .
ఎన్నో మతపరమైన నైతికమైన   ఛాందసాలను కాదని , స్త్రీ కి  కూడా లైంగికత ఉంటుందని , శీలం అనే మాట ఒక వ్యర్ధ పదమని బోధించే ఓషో బోధనలు ఆ సంప్రదాయపు కట్టలను తెంచుకుని పైకి రావాలనుకునేవారికి బాగా ఉపయుక్తంగా అనిపించాయి అనడం లో సందేహం లేదు. ఇలా 1929 లోనే ఒక తెలుగు ప్రాంతీయ రచయితగా మాట్లాడిన  వాడు మన చలం అయితే మళ్ళీ 1975 ప్రాంతాల్లో ఒక ప్రేమ గురువుగా ఇదే విషయాన్ని  ప్రస్తావించి  ప్రబోధించి ఆచరింపచేసిన వ్యక్తి ఓషో.  (ఓషో  “దబుక్ ఆఫ్ ఎ వుమన్ ” చలం “స్త్రీ” ని సరిపోలుస్తూ ఒక పరిశీలనా వ్యాసం రాయాలని ఎప్పటినుండో ఉంది నాకు ).

అతను బోధించే విషయాలలో ఎక్కడా తప్పు లేదు. సార్వజనీనమైన ప్రేమను బోధించారు అంటారు షీలా. అతని బోధల పట్ల ఆమెకు ఇసుమంత కూడా ఫిర్యాదు లేదు . ఆయన తో సాహచర్యం లో తాను ఏమేమి చేశారో ఎలా చేశారో అది కూడా భగవాన్ నేర్పిన ప్రేమ తత్వమనే చెప్తుంది నేటికీ షీలా . ఇది భగవాన్ మీద అభియోగం కోసం రాసింది కాదు . కానీ 39 నెలలు కారాగార శిక్ష  నిష్కారణంగా అనుభవించాల్సి రావడం అదీ ఒక పరాయి దేశం లో ఆమెను ఎలా ఒక వ్యక్తిగా నిలబెట్టాయో ఎలా శక్తిని పుంజుకుని పనిచేయగలిగిందో అంతా చెప్తుంది.

గురువుల గొప్పతనాన్ని ప్రచారం చేయడమే కాక వారి కోసం ఆర్ధికంగా నూ, హార్ధికంగానూ ఉపయోగపడే ప్రియ శిష్యులను గుర్తించే అనితర సాధ్య విద్యకలిగిన ఓషో  షీలాకు  ఆశ్రమ నిర్వహణ అనతి కాలం లోనే అప్ప చెప్పేరు. ఆమెను తన ప్రైవేట్ సెక్రెటరీ గా నియమించారు . ఇది ఆమె భుజాలపై చాలా  భారమైంది .
ఆశ్రమం లో అందరినీ ఒక తాటిన నడిపించాలని , ఒక క్రమశిక్షణ అమలు జరపాలని ఆమె తీసుకున్న శ్రమ చెప్పనలవి కానిది. పొద్దున్న వేకువఝాము నుండి రాత్రి పన్నెండు వరకు ఆమె ఒక యంత్రం లా పనిచేసేది . ఓషో హోం లో అన్నీ విషయాలలోనూ ఆమె నిర్ణయం తీసుకోగలిగేది. ఆమెకు మనసుకి నచ్చిన ఆమెతో పాటు చివరి వరకు  తోడున్న కొందరు వ్యక్తులు ఉండటం వలన ఆమె ఈ పనులు చేయగలిగాను అంటుంది.

రజనీష్ హోమ్ లో మేడిటేషన్ కాంప్ నిర్వహించేవారు . ఓషో ప్రవేశపెట్టిన మేడిటేషన్ విధానం చాలా కఠినమైనది . అందులో ఆరితేరితే ఇక ప్రపంచం లో అన్నీ చేయగలం అంటుంది షీలా. కానీ భగవాన్ అదుపులేని ఖర్చు లు కోరికలు ఆమెను ఆమె తో బాటు పని చేసే కొందరిని బాగా భయపెట్టేవి. అందరినీ తన రక్షణ లో ఒక తల్లి లాగా సాకేది షీలా. ఎన్నో కార్లుండగా మళ్ళీ మరొక కారు , మరికొన్ని వాచీలు , ఈ బలహీనతేమితో అస్సలు అర్ధం కాదు నాకిప్పటికీ  అంటుందీమే. పోనీ అన్నీ పెట్టుకోగలరా అంటే అన్నీ
కార్లలో  ఒకేసారి తిరగగలరా అంటే అసంభవం అని మనకు తెలుసు . అయినా ఈ పిచ్చి వెర్రి కోరికలేమిటో. వీటన్నిటిని సహనంతో భరిస్తూ ఆర్ధికంగా ఎలా నిధులు సమకూర్చాలన్న ధ్యాసతోనే రోజులు గడిచిపోయేవి ఆమెకు.

ఇక మరో సమస్య విదేశాలనుండి వచ్చే జోగినుల ప్రవర్తన . లైంగిక పరమైన స్వేచ్ఛ ఉండటం తో ఆశ్రమం లో నూ డబ్బుల కోసం బయటా కూడా వ్యభిచారానికి పాల్పడే వారు కొందరు. వారికి ఎటువంటి ఆరోగ్య  సమస్యలొచ్చినా (సుఖరోగాలు, గర్భాలు) ఇవన్నీ కూడా తానే పర్యవేక్షిస్తూ పరిష్కరించాల్సి  వచ్చేది . రజనీష్ కి తన ఆశ్రమం లో ఏ ఒక్కరికీ గర్భాలు రావడం ఇష్టం ఉండేది కాదు, ఒక వేళ వస్తే వెంటనే అబార్షన్ చేయించేసి వారిని స్టెరిలైజ్ చేయించేవారు, ఇక పిల్లలు ఉన్న వారు వస్తే వారికోసం వేరే ఏర్పాట్లు. ఈ  జోగినుల పిల్లల కోసం ఒక  నర్సరీ కూడా నడపాల్సి వచ్చేది  ఆశ్రమం  అవతల అంటారు షీలా. ఆసుపత్రి మందుల ఖర్చు గాక , ఓషో అనారోగ్యానికి మందులు (విదేశాలనుండి) , అలాగే కొన్ని మేడిటేషన్లలోకి వాడటానికి మాదక ద్రవ్యాలు (హెరాయిన్, బ్రౌన్ షుగర్) లాంటివి కొనడానికి చాలా ఖర్చు అయేది . అవన్నీ ఒక్క చేతి మీద , మధ్యలో రజనీష్ ఎవరికి చెప్పకుండా కొనుక్కోచ్చే కార్ల లోన్లు ఇవన్నీ వచ్చే ఆదాయానికి మించి పోయేవి. తలకు మించిన బాధ్యత చిన్న వయసులోనే తలపై పడిన షీలా ఆత్మ విశ్వాసం తో తిరుగు లేకుండా ఈ పనులన్నీ ఎలా గో చక్క బెట్టేది. ఏదైనా సమస్యను భగవాన్ కి చెప్తే ఆయన విసుక్కునేవారు.

అంచేత తాను తన బృందం రేయింబగళ్లు కష్టపడేవారు. నిధుల సేకరణకు తరచూ తాను విదేశాల్లో పర్యటించి పోగు చేసుకుని వచ్చేది షీలా. తీరా వచ్చేసరికి ఏదో ఒక అవాంతరమైన ఖర్చు ఎదురు చూస్తుండేది. తాను దాదాపు రోజూ అని విషయాలను భగవాన్  తో చర్చించేదాన్నని , చెప్పేదాన్నని అంటారు షీలా. అతని ఆజ్ఞమేరకు మళ్ళీ పని చేసుకు పోయేదాన్ని . భగవాన్ మాట కాదనే శక్తి మాత్రం ఎవరికి ఉండేది కాదు అంటారామే. ఆమె తొలి భర్త కూడా భగవాన్ శిష్యుడుగా మారి ఉండేవారు. అతనికి తమ పెళ్లి అయేనాటికే కాన్సర్ అని రెండు మూడేళ్లకన్న బ్రతకడని తెలిసినా వారు వివాహం చేసుకున్నారు. ఇది భగవాన్  కి తెలుసు . రాను రానూ  జనసందోహం ఎక్కువ అవ్వడం తో ఉండటానికి కూడా సరైన  స్థలం ఉండేది కాదని కొన్ని సార్లు షిఫ్ట్ ల పద్ధతి లో నిద్ర పోయేవారమని చెప్తారు.

ఇక కొందరు డబ్బున్న జోగినులు డబ్బులు ఇచ్చాము  గనుక మాకే రజనీష్ మరింత దగ్గర అన్నట్టు క్రమ శిక్షణ లేకుండా అసహ్యంగా  వర్తించేవారు మిగిలినివారితో. ఈ గొడవలు తగువులూ అన్నీ షీలా మాత్రమే చూడాల్సి వచ్చేది. సవితా అని ఒక మంచి అమ్మాయి తనకి సహాయం చేసేదని, అలాగే మునుపటి సెక్రెటరీ లక్ష్మి కూడా వారి సహాయం లేకుంటే తానేమీ చేయలేక పోయేడాన్ని అంటారు షీలా. ఇక మరో సమస్య హోమ్ లో ని డాక్టర్లు . కొందరు  రోగులను తమ  లైంగిక స్వార్ధం కోసం వాడుకునేవారనీ. అదేమంటే వ్యతిరేకించేవారనీ ఆ సమస్యలు కూడా తానే పరిష్కరించాల్సిన పని బడేది అని చెప్తుంది. రజనీష్ ఆశ్రమంలో ని వేసుకునే బట్టలు దగ్గరనుండి , అన్నీ విషయాలూ వివరిస్తుంది . ఒక పొడవాటి అంగీని వేసుకోవాలని అందరూ అది ఒక్కొక్కరికి ఆయన నచ్చి చెప్పే రంగులవి ధరించాలని. ఎక్కడా బిగుతూ లేని బట్టలు ధరిస్తే దేహామంతా ప్రాణవాయువు ప్రసరిస్తుందని ఓషో చెప్పేవారు.

ఇక మేడిటేషన్ సమయాల్లో  కొందరు విపరీతమైన  మానసిక ఒత్తిడి కి గురవుతున్నవారికి డ్రగ్స్ ఇచ్చేవారు. ఈ విషయం ఇటు ప్రభుత్వానికి , అటు ప్రజలకి తెలియకుండా కాపాడటం చాలా కష్టమయ్యేది . ఇన్ని చేసీ భగవాన్ కి ఎప్పుడూ ఆరోగ్య సమస్యలతో బాధ పడేవారు. ఆయనకి ఆస్త్మా ఎటాక్ వస్తే మెలికలు తిరిగి పోతున్న భగవాన్  ని చూస్తే ఏడుపొచ్చేదట.  డైబెటిస్ , ఆస్త్మా ,నడుం నొప్పి తో బాధలు పడేవారు భగవాన్. ఇక ఒకనాడు షీలా చెయ్యి దాటిపోయిన పరిస్థితులను చూసి తాను ఆశ్రమం నుండి వెళ్లిపోదల్చుకున్నానని ఒక లేఖ ఓషో కి పంపింది. వెళ్లడానికి వీల్లేదని కోపగించుకున్నారు భగవాన్ . అయినా ఇక తట్టుకునే ఓపిక లేక ఆమె రజ్నీష్ పురం నుండి వచ్చేసింది . ఇక్కడితో ఆమె జీవితం అయిపోలేదు . అసలు కష్టాలు ఇక్కడే ఆరంభమయ్యాయి .
ఆమె ఆశ్రమ నిధుల నుండి 55 వేల డాలర్ల సొమ్మును దొంగిలించి తీసుకుపోయిందని ఆమె పైన కేస్ పెట్టారు ఓషో. ఆమె తో బాటు ఆశ్రమం నుండి వచ్చేసిన వారు కూడా కొందరు ఉన్నారు . అయినా షీలా మీద కోపం తో కేస్ పెట్టేరు భాగ్వాన్. ఇక ఆమె తనను తాను నిర్దోషిగా నిరూపించుకోవడానికి , కొన్ని నేరాలు ఆశ్రమం లో చేసినట్లు ఒప్పుకున్నప్పటికి , డబ్బులు తీసుకు రావడం మాత్రం అసత్యమని తెలిసేసరికి ఆమె ముప్పై తొమ్మిది నెలలు కారాగార వాసం అనుభవించింది. అమెరికా, స్వీడెన్, ఇలా దేశాలు తిప్పి ఆమెను కారా గరం లో ఉంచేవారు . అక్కడ కొన్ని  జైళ్లలో కొందరు మంచి వారు ఉండేవారని అదీ ప్రేమ గొప్పతనమే అంటుంది షీలా . ఎంతో కష్టపడిన షీలా కారాగార వాసం లో చెయ్యని నిందను భరిస్తూ ఎలా బ్రతికిందో అంతా వివరిస్తుంది . నా ఆత్మ స్థైర్యం నా ప్రేమ మాత్రమే నన్ను రక్షించింది అంటుంది . ఒక సారి జైల్లో ఒక పిచ్చి అమ్మాయి సెల్ లోనే తననూ పడేస్తే , కొద్ది రోజులకు ఆ అమ్మాయి లో మార్పు తీసుకోచ్చి అందరి మన్ననలు పొందుతుంది షీలా. అలాగే ఒక జైల్ లో అధికారిని మా ఆనంద షీలా అంటే ప్రాణం పెట్టి తనకి ఇష్టమైన వేడి నీళ్ళ స్నానం ఏర్పాటు చేస్తుందని. మరొక చోట ఫిలిప్పైన్స్ లో జైల్ నుండి వచ్చేసేక ఒక జపాన్ రచయిత్రి తో కలిసి ఒక రూమ్ లో కొన్నాళ్లు గడుపుతుంది . ఆ రచయిత్రికి కాన్సర్ , ఆమె ప్రశాంతంగా నవల రాసుకుందామని అక్కడికి వస్తుంది అటువంటి ఆమె షీలా ను తనతో ఉండటానికి ఇష్టపడుతుంది. ఆమెను ఆమె అద్వితీయ  పట్టుదలను ప్రేమను జీవితాంతం మరువలేనంటుంది షీలా.  షీలా కు సహాయం చేసిన లాయర్ ని వివాహం చేసుకోవాలనుకుంటుంది కానీ అతనికి వేరే భార్య పిల్లాడు ఉండటం తో కుదరదు. మరొక అతన్ని వివాహం చేసుకుంటుంది. జైల్ నుండి వచ్చాక తన కుటుంబం ఎప్పుడూ తనను అదరిస్తూనే వచ్చారని వారి ప్రోత్సాహం తోనే ఈ పుస్తకాన్ని రాస్తున్నానని చెప్తుంది .

తనిప్పుడు ఒక వృద్ధాశ్రమం నడుపుతున్నానని , అది వృద్ధుల ఇల్లు అంతే కానీ ఆశ్రమం అనను అంటుంది. వాళ్ళంతా ఒక కుటుంబంలా ఉంటారు. వారందరికి తానే తల్లి తండ్రి లా సాకుతుంది . ఇన్ని విషయాలను చెప్పిన ఆమె ఇప్పటికీ భాగ్వాన్ పైన అనురాగం పోలేదంటుంది. ఈ ప్రేమ శక్తి అంతా భగ్వాన్ ప్రసాదమే అని నమ్ముతుంది. ఈ విషయాలు ఎందుకు చెప్పేనంటే నేను ఏ దొంగతనమూ చేయకుండా భాగ్వాన్ కోపం తో నా మీద మోపిన అభియోగం గురించి వివరించడానికి. తను ఆశ్రమం నుండి వచ్చేసిన కొద్ది రోజులకే భాగ్వాన్ కూడా అరెస్ట్ అయ్యారు. తాను జైల్ నుండి వచ్చేసిన కొద్ది రోజులకే భగవాన్ ఇక భౌతికంగా లేరన్న  వాస్తవం కూడా తనకి  మీడియా ద్వారా తెలిసింది అంటుంది షీలా .

ఆయన కు వ్యక్తిగత బలహీనతులున్నాయేమో గానీ అతని బోధనలో శక్తి ఉందని నమ్ముతుంది షీలా. ముఖ్యంగా భాగ్వాన్ అమితమైన జ్ఞానానికి , అతని ప్రసంగానికి, అతని ప్రేమ తత్వానికి దాసోహమనక తప్పదు ఎటువంటి వారైనా. అందుకే అతన్ని కాదు అతని బోధనలను ప్రేమించండి. అవి లోకానికి ప్రేమ మార్గాన్ని చూపుతాయ్ అని చాటి చెప్తుంది ఈ నాటికి మా ఆనంద షీలా . ఒక చిత్రమైన  అనుభూతి కలిగించే పుస్తకం వీలైతే చదవండి . ఇంకా చాలా విషయాలు తెలుస్తాయి మిత్రులారా . భాగ్వాన్ పరిచయం తో తనలో నిండిన ప్రేమే తనని ఇంకా బ్రతికిస్తోందన్న మహా విశ్వాసం కలిగిన మా ఆనంద షీలాను చూస్తే ఆశ్చర్యం ఒక్కటే కాక ప్రేమ అనే రెండున్నరక్షరాలకు ఇంతటి శక్తి ఉందా అన్న ఆనందం కలుగుతుంది . భాగ్వాన్ తో ఆమె ఉన్న కొన్ని ఫోటోలను కూడా ఇందులో ప్రచురించారు. ఫాక్ట్ ఈస్ స్ట్రేన్జర్ దాన్ ఫిక్షన్ అన్నది నిజమైతే ,ప్రేమ జీవితం కన్నా గొప్పనైనది అనిపిస్తుంది ఈ పుస్తకం చదివితే  ఓషో భక్తులకు కూడా అతని పట్ల ద్వేష భావం కలగదు పైగా అయ్యో అవునా అనిపిస్తుంది.

.

1231658_539630582777569_2120927918_n-జగద్ధాత్రి

 

మీ మాటలు

  1. DrPBDVPrasad says:

    ఏమోబాబు! ఈషీలా చాల గొప్పది ఆయన సంగతి నాకు తెలియదు ఈమే భగవాన్ అని అంటున్నది కాబట్టి భగవాన్ కి అన్నీ అమర్చెది(ఆయన కౄప తొనే) ఆయన నుండి అలిగి బయటకు వచ్చి అనేక కష్టాలు పడింది.అంటూ భగవాన్ ని కాదు ఆయన బోధలు ని ప్రేమించమన్న …. షీల గురించి బాగానే రాశారు జగతి అభినందనలు

మీ మాటలు

*