ఛానెల్ 24 / 7- 8 వ భాగం

sujatha photo

   ( కిందటి వారం తరువాయి)

“శ్రీధర్‌గారూ ఈ కాన్సెప్ట్ ఎల్లా రిజెక్ట్ చేశారో అర్ధం కావటం లేదు” అన్నది కాదంబరి. చేతిలోవున్న ఫైళ్ళు, క్యాసెట్లు, హెడ్‌ఫోన్ టేబుల్ పైన పెట్టి శ్రీధర్ ఎదురుగ్గా నిలబడింది.

శ్రీధర్ ముందు అయోమయంగా ఆమె వంక చూశాడు. ఒక్క నిముషం ఏవీ అర్ధం కాలేదు. ఆమె చేతిలో వున్న ఫైల్ లోగో చూశాక అర్ధం అయింది.
“మేడం కూర్చోండి” అన్నాడు తాపీగా.
కాదంబరితో కాస్సేపు కబుర్లు పెట్టుకొంటే కాస్త టెన్షనన్నా తగ్గుతుందనిపించింది.

మేడం అని పిలిచేసరికి నవ్వొచ్చింది కాదంబరికి. రిజక్ట్ చేసిన అంశం గుర్తొచ్చి మళ్ళీ కోపం కూడా వచ్చింది.

“దాన్ని మనం ఇప్పుడు ఎందుకు టెలికాస్ట్ చేయాలో చెప్పండి. నేను మార్చి ఎనిమిదికోసం అనుకొన్నాను. అప్పటికి నాకు ఇన్ఫర్మేషన్ రాలేదు. కానీ సబ్జెక్ట్‌లో టెన్షన్ వుంది. మీకు తెలుసు అన్నది. శ్రీధర్ ఆలోచిస్తున్నాడు. అది భూమి సొషల్ నెట్‌వర్క్ కోలబరేషన్‌తో చేసింది. ఇప్పుడీ ప్రోగ్రాం చేస్తే ఆ ఎన్జీవో కమలని హైలైట్ చేయాలి. ఆవిడను ఎన్నిసార్లు డిస్కషన్‌కి పిలిచాడు తను. మొహమాటంలేకుండా రాను పొమ్మంది. ఇదయ్యాక భర్త ఆస్థిలో వాటా ఉండేలా చట్టం చేయాలి అన్న కాన్సెప్ట్‌తో ప్రోగ్రాం చేయాలనుకొన్నాడు. కమల చాలా చక్కగా మాట్లాడుతుంది. కాన్సెప్ట్ బాగానే వుంది కానీ మీరు పిలిచే  ఎక్స్‌పర్ట్ కాంబినేషన్ బాగాలేదంది. నన్నూ పిలుస్తారు. కట్నాల్ని వ్యతిరేకించే రాడికల్ ఫెమినిస్ట్‌నీ పిలిచారు. ఒకావిడతో కట్నం ఇస్తే తప్పేంటీ అంటుంది. మన ఫెమినిస్ట్ ఏమో  చెప్పు తెగుతుంది అంటూంటే మధ్యలో నా పనయిపోతుంది. మీకు సెన్సేషన్ కావాలి కానీ మనుష్యులపైన కన్సర్న్ లేదు. నిజంగా ఆడవాళ్లకు న్యాయం చేయాలంటే ఈ తన్నుకొనే గాంగ్ ను ఎలా ఐడెంటిఫై చేస్తారు?. మీ చానల్‌కు నేను రాను పొమ్మంది. అది దృష్టిలో పెట్టుకొనే తను కమలని చానల్‌కు రానివ్వకూడదనుకొన్నాడు. ఇప్పుడు కాదంబరి పట్టుకొంది. మాటిమాటికి ఎండిగారితో దేన్నయినా ఒప్పి ఇస్తానంటుందావిడ. అలాంటప్పుడు మధ్యలో తనెందుకు. ప్రతివాళ్ళు పుడింగిలే. ఈ కాన్సెప్ట్ ఎంత బావున్నా ఎండి దిగొచ్చినా ఓకే అనేది లేదు అనుకొన్నాడు శ్రీధర్.

” ఆ చెప్పండి” అన్నాడు నవ్వుతూ..

“హైబ్రీడ్ కాటన్ సీడ్ కోసం కూలీలను గ్రామాలనుంచి తెస్తున్నారండి. ముఖ్యంగా అమ్మాయిలను. పదమూడు నుంచి పదహారేళ్ళ వయసువాళ్లు. చిన్నపిల్లలయితే కూలి తక్కువ. తెల్లారుజామునే పత్తిపంటకు మందు కొడతారు. ఆ ఉదయం వేళ పత్తి పూవును వేరే పూవుతో కలుపుతూ పోవాలి. ఆ పత్తికి స్ప్రే చేసిన మందంతా పీల్చుకుంటున్నారు. జబ్బులు వస్తున్నాయి. తొందరగా మెచ్యూర్ అవుతున్నారు. అన్నింటికంటే ఘోరం ఇరవై, ముప్పయిమందిని ఓ గోడౌన్‌లాంటి ఇంట్లో వసతి సౌకర్యం ఇస్తున్నారు. అదీ వూరికి దూరంగా వుంటుంది. ఈ పిల్లలకి డబ్బుల ఆశ చూపించి ఏజంట్లు, ఆ పొలాల యజమానులూ  పాడు చేస్తున్నారు. అన్నిరకాలుగా కూలికోసం వచ్చిన పిల్లలు పాడైపోతున్నారు. ఎవిడెన్స్‌లు, బైట్‌లు రెడీగా వున్నాయి. కమలగారు ఆ ప్లేస్‌లకు వెళ్ళి అందరినీ కలిశారు. విక్టిమ్స్ చాలామంది ప్రోగ్రాంలో పార్టిసిపేట్ చేస్తున్నారు. చాలా ఘోరం  కదండీ” అన్నది కాదంబరి.
వింటున్నకొద్దీ ఆడపిల్లల్ని తలచుకొని పాపం అనిపించింది కానీ కమలని తలుచుకుని వళ్ళు మండింది. పెద్ద ఎన్.జి.ఓ. నాయకురాలి ఫోజు. అన్ని చానల్స్‌లో ఈమే. అడ్డమైన సమస్యలు ఈవిడ ఇంటికొస్తాయి. హ్యాపీగా మీడియేటర్ పనులు చేసి డబ్బులు సంపాదిస్తుంది. లేకపోతే హోండా సిటీ కారెక్కడినుంచి వచ్చింది ఆమెకు?. ఆవిడ నడిపే ఎన్.జి.ఓ కు అద్దాల మేడలు ఎలా వచ్చాయి?. అంతా ట్రాష్ అనుకొన్నాడు కోపంగా.

కాదంబరిని చూస్తున్నా కోపం వచ్చింది శ్రీధర్‌కు.

***

“నయనగారూ స్టూడియో ఎన్నిగంటలకు ఇస్తామో చెప్పమంటున్నారు శ్రీధర్‌గారు. ఒన్ అవర్‌లో ప్యాకప్ అని చెప్పనా?” అన్నాడు డైరెక్టర్ అంటూనే నయనతో.

“మిమ్మల్ని ఈ షిఫ్ట్ కూడా వుండమంటున్నారు. బెహరా వైఫ్ వస్తున్నారంట. ఆవిడ ఇంటర్వ్యూ తీసుకోమంటున్నారు” అన్నాడతను.

స్వాతి, నయన మొహం మొహం చూసుకొన్నారు. స్వాతి మొహం పైకి నవ్వొచ్చింది.

“బెహరా వైఫ్‌ని పట్టుకొన్నారు” అన్నది స్వాతి.

నయన ఆమెను చూస్తూ ఊరుకొంది. నోరెత్తితే ఎటుపోతుందో అనిపించింది ఆ అమ్మాయికి. స్వాతి ఎండి ఫేవర్. శ్రీధర్ వీళ్ళిద్దరికీ చంచా. ఇంకేం మాట్లాడాలి అనుకొంది కోపంగా నయన.

న్యూస్ యాంకర్‌గా ఎనిమిదేళ్ళనుంచి ఫీల్డ్‌లో వుంది తను. టాప్ మోస్ట్ కింద లెక్క. నాలుగు చానల్స్ ఈ ఎనిమిదేళ్లలో. ప్రస్తుతం ఇక్కడ. రెండు నెలలుగా బెహరా దగ్గర  కొన్ని కోట్లయినా రాబట్టాలని విశ్వప్రయత్నం చేస్తున్నాడు ఎండి. సూక్ష్మరుణ వ్యాపారంలో దిగ్గజం బెహరా. పేదవాళ్లకి వడ్డీకి అప్పులిచ్చి ప్రపంచంలో గొప్పదాతగా పేరు తెచ్చుకొన్నాడాయన. అప్పు వసూలు చేసే విషయంలో రాక్షసుడి అవతారం ఎత్తాడు. అప్పు తీర్చని వాళ్లని ఎన్ని యాతనలు ఉన్నాయని చదువుకున్నామో అన్నీ పెట్టేస్తున్నాడు. ఇళ్ళు వాకిళ్ళు వేలం, వాళ్ల ఇళ్లల్లో ఆడపిల్లల్ని కిడ్నాప్ చేయిస్తానని బెదిరింపులు, ఏజంట్‌లచేత కొట్టించటాలు, ఒకటేమిటి దేశం అల్లకల్లోలంగా వుంది. ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేసిన ప్రాజెక్టులకు డబ్బులు లేవు. ఈ సందు చూసుకొని గవర్నమెంట్ అఫీషియల్స్ బెహరాని రోడ్డుపైకి లాగి తమ సంస్థలకు గవర్నమెంట్ ఫండ్స్ రిలీజ్ చేయించుకోవాలని ఒకవైపు, దాన్ని ఆధారం చేసుకొని ఇటు బెహరా కొమ్ములు వంచి డబ్బు లాగాలని చానల్స్ తీవ్రంగానే కృషి చేస్తున్నాయి. అందిట్లో ఎండి ముందు వరుసలో ఉన్నాడు. బెహరాని బ్రష్టు పట్టించే అందరినీ లైవ్‌ల్లో కూర్చోబెట్టాడు. అప్పు కట్టలేని ప్రజల్ని చానల్‌కి సకల లాంచనాలతో రప్పించాడు. వాళ్లకి హోటల్లో అకామడేషన్  ఇప్పించి లైవ్‌ల్లో పంపించాడు. బెహరాని ఇప్పుడు అష్టదిగ్భంగంలో పెడితే వాడు బెదిరిపోయి తన్ను గురించి మరచిపోడని, కోట్లు గుమ్మరిస్తాడని ఎండి ఆశ. బెహరా అంతకంటే ముదురు. దీన్నిగూడా పబ్లిసిటీనే అనుకొన్నాడు. అప్పులిచ్చినవాళ్లు కట్టక ఏం చేస్తారు? . దిక్కుమాలిన జనాలు మళ్లీ తన ఆఫీసుల చుట్టూ తిరక్క ఏం చేస్తారు?. రిక్షా లాక్కునేవాళ్లు , కూలిపని చేసుకునే వాళ్లు పదివేలు అప్పుడొరికితే ఆశ పడకుండా వుంటారా? రోజంతా ఎద్దులాగ కష్టపడినా వంద రూపాయలు కళ్లచూడనివాళ్లకి ఓక వేయి రూపాయలు అవసరం ఉండదా?? డబ్బా?… మజాకా?….. అది మనుష్యుల్ని కోతుల్ని చేసి ఆడించకుండ వుంటుందా?

ఇప్పుడు నవ్వొచ్చింది నయనకు. ఆ కూటికి గతిలేనివాళ్ళని కోతుల్ని చేసిన డబ్బే ఇప్పుడు ఎండీనీ చేసింది. ఇప్పుడు ఏనాడో విడిపోయిన బెహరా పెళ్ళాం రంగం మీదికి వచ్చింది.  ఉత్సాహం వచ్చింది నయనకు.

” ఆ అమ్మాయికి తెలుగు వస్తుందా?” అన్నది స్వాతితో.

స్వాతి ఫోన్‌లో మెసేజ్ చూసుకొంటోంది. ఎండి ఇచ్చిన మెసెజ్.

“తెలుగు ఎందుకు రాదు?. వాళ్ల నాన్నకు ఇక్కడే ఒక ఆర్ఫనేజ్ వుంది. మెంటల్లీ  హ్యాండీకాప్డ్ చిల్డ్రన్స్‌కు . కమలవాళ్లది అదే కదా. కమలగారి అమ్మాయి”

కళ్ళు పెద్దవి చేసి చూసింది నయన. ఎక్కడెక్కడో లింక్ దొరుకుతూ ఉంటుంది. ఈ ఎన్జీఓతో బెహరాకు సంబంధం ఉండటం వల్ల ప్రపంచంలో అన్ని ప్రాంతాల నుంచి నిధులు వస్తాయి. ఈ స్ట్రీట్ చిల్డ్రన్ రిహాబిలిటేషన్ కింద గవర్నమెంట్ ఫండ్స్ బ్రహ్మాండంగా వస్తాయి. ఆ కోట్లాది రూపాయలు నిధులు మళ్లించి బెహరాతో అంటే అల్లుడితో  కొత్త బిజినెస్ పెట్టదా? విషయం అర్ధం అయింది నయనకు.

“బెహరా కంపెనీలో ఈ అమ్మాయి కూడా ఒక డైరెక్టర్. డబ్బు విషయంలో గొడవలు వచ్చాయిట. కమలకి వాటాలున్నాయి. ఆ వాటాలు డిసైడ్ చేసుకోవడం కోసం ఈ అమ్మాయిని రంగంలోకి దింపుతోంది కమల. ఈ ఎటాక్‌తో అంటే ప్రపంచంలో పరువు ప్రతిష్టలు పోతాయని భయపడి బెహరా వాళ్ల మనీమేటర్ సెటిల్ చెస్తాడని ఐడియా. ఈ అమ్మాయి బెహారిని వదిలేశాక ఈ రెండేళ్ళలో మన ఎండిగారబ్బాయితో కలిసి మీడియా హౌస్ ఎస్టాబ్లిష్ చేసింది. ఈయన మన చానల్ కోసం ఢిల్లీ, బాంబే టూర్స్ వేస్తాడు. వాళ్లబ్బాయి మీడియా హౌస్‌కు యాడ్స్ వచ్చి వాల్తాయి.”

“ఎండిగారబ్బాయితో ఏంటి రిలేషన్?”

“మానవి  ఎంటర్‌టేయిన్‌మెంట్ చానల్ యాడ్స్ చూడలేదా?”

“ఓ మై గాడ్…” గుండెపైన చేయి వేసుకొంది నయన.

“కొత్త చానల్ వాళ్లదే కదా. ఎండిగారు ఇక్కడుండరా? అన్నది నయన.

స్వాతి నవ్వింది.

“ఆయన ఇక్కడ వుండకపోవటానికి కారణం ఏవుంది చెప్పు. ఫైవ్ లాక్స్ పర్ మంత్ రెండేళ్ళనుంచి. ఇంకేం కావాలి.
నయన మాట్లాడలేదు.

“మీరెందుకు చానల్ వదిలేద్దామనుకుంటున్నారు మేడం?”

“ఇది ఇంటర్వ్యూ క్వశ్చనా?. ఆఫ్ ది రికార్డా?” నవ్వింది స్వాతి.

“ఫర్ మై సేక్. నాకోసం నేనడుగుతున్నాను. అయ్ మిస్ యు మేడం” అన్నది నయన.

” ఈ ప్రశ్నకు సమాధానం నేను రికార్డింగ్‌లో చెపుతా” అన్నది స్వాతి.

“సో.. స్టార్ట్ చేద్దామా మేడం..” అన్నడి స్వాతి నవ్వేసి.

లైట్లన్నీ వెలిగాయి.

“మేడం ఎడంవైపు జుట్టు సరిచేయండి. మేడం మొహం పైకెగురుతోంది” అన్నాడు డైరెక్టర్ మైక్‌లోంచి.

నయన వంగి స్వాతి జుట్టు సరిచేసింది. రెండే వెంట్రుకలు పైకి రెపరెపలాడుతున్నాయి. అవి క్లోజ్‌షాట్‌లో కనపడి వుండొచ్చు. అందుకే కేక వేశాడు డైరెక్టరు. లేకపోతే  మేడంకి చెప్పే సాహసం చేయడు అనుకొంది నయన. మొట్టమొదటిసారి చూస్తున్నట్లు ఆవిడ వైపు చూసింది. వయసు 60 దాటి వుంటాయి. తెల్లగా బొద్దుగా వుంది. జుట్టును నున్నగా దువ్వి చిన్న ముడిగా వేసుకొంది. చిన్న చుక్కలాంటి బొట్టు. కళ్ళజోడు, ఖరీదైన నూలు చీర. మ్యాచింగ్ బ్లౌజ్. ఈవిడ డ్రెస్ విషయంలో పర్ఫెక్ట్ అనుకొంది నయన. ఆమె అందంగా వుందా అంటే లేదు. కానీ గ్రేస్‌ఫుల్‌గా వుంది. చూడగనే గౌరవ భావం కలిగేలా వుంది. మేడం పేరు చెప్పగానే ఎలర్ట్ అయ్యే స్టాఫ్‌ను తలుచుకొని నవ్వొచ్చింది. కాస్సేపు కూడ ఓర్పుగా ఊరుకోదు. కోపం వస్తే అవతలవాడు పరుగులు తీయాల్సిందే.

“మొదలుపెడదామా?” అన్నది స్వాతి.

“మేడం  మీడియాకు ప్రజలకు ఇవ్వాళున్న అనుబంధం ఏమిటి?”

“జీవితంలో ఒక భాగం మీడియా. ఒక కల్పవృక్షం అనుకో. ఎవరికేం కావాలో అవన్నీ ఇచ్చే సూపర్ పవర్” గర్వంగా అంది స్వాతి.

“మీడియానే అన్నీ అవుతుందా ప్రజలకు?” అన్నది.

“ఒక సమయంలో ఉదయం లేవగానే పేపర్ చూడకపోతే కాఫీ కూడ తాగని వాళ్లున్నారు. అది ప్రింట్ మీడియాకు స్వర్ణయుగం. ఇప్పుడు ఎలక్ట్రానికి మీడియా యుగం. ఒక మనిషి పబ్లిక్ జీవితం మీడియా చుట్టూ లేదా బిజినెస్, న్యూస్, స్పోర్ట్స్, ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్. జాతకాలు, దేవుళ్లు, జబ్బులు, మందులు, నీకేం కావాలో అడుగు?. కోరుకో నరుడా ఇచ్చేస్తాననే పాతాళ భైరవి”

నవ్వింది నయన.

“పాతాళ భైరవి. ఇంకే దేవతతోనూ పోలిక లేదా”

“మనిషి కోరికను తక్షణం తీర్చేలా హామీ ఇచ్చిన దేవత ఇంకెవరూ నాకు కనిపించలేదు. సినిమా దేవత తప్ప ఇవాల్టి రోజుల్లో మనిషి అవసరాలు ఏవయితే వున్నాయో వాటికి సమాధానాలు మీడియాలో ఉన్నాయి.

( సశేషం)

మీ మాటలు

*